Nhờ các bác đánh giá và chuẩn bệnh giúp chim nhà em với.

soncao3008

Tình hình là sáng nay cho chim tắm thì mình mới phát hiện 1 cục u to đùng trên mí mắt con Bổi nhà em (Chim bình định, sắp xong lông).Nhờ anh em chuẩn bệnh giúp mình và hướng dẫn mình trị bệnh với.

Tiện thể anh em đánh giá xem em này có tiềm năng không nhé.

Cảm ơn ae rất nhiều

[/IMG]

[/IMG]

[/IMG]

[/IMG]

Thân.

taisuke

chim dáng đẹp wa bạn...minh cũng chẵng biết . chờ cao thủ.... hình như mắt em này to wa chài... lòi nữa.. ...

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Chim bị ké rồi, chờ cho ké già thì mổ, lấy mục trắng ở trong ra, sứt dầu xanh vào là xong. Tuyệt đối không mổ ké sớm, không ra cùi mà ra máu. Mổ xong thì lông lá mọc lại bình thường. Chúc vui.

Thân, black_fish9402

soncao3008

Chim bị ké rồi, chờ cho ké già thì mổ, lấy mục trắng ở trong ra, sứt dầu xanh vào là xong. Tuyệt đối không mổ ké sớm, không ra cùi mà ra máu. Mổ xong thì lông lá mọc lại bình thường. Chúc vui.

Thân, black_fish9402

Ack, nge bác "khám" xong mà buồn quá, hic. Bác chỉ thêm giúp là khi nào mình biết cục ké đó nó già để tiến hành mổ lấy ra vậy bác, Hix.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Ack, nge bác "khám" xong mà buồn quá, hic. Bác chỉ thêm giúp là khi nào mình biết cục ké đó nó già để tiến hành mổ lấy ra vậy bác, Hix.

Chừng nào thấy ké khô lại sừng sùi, sờ vào thấy cứng là mổ được, dạng như mục nhọt ở người mình thôi, mổ sẽ hết liền.

Thân, black_fish9402

bongdemsg

Tình hình là sáng nay cho chim tắm thì mình mới phát hiện 1 cục u to đùng trên mí mắt con Bổi nhà em (Chim bình định, sắp xong lông).Nhờ anh em chuẩn bệnh giúp mình và hướng dẫn mình trị bệnh với.

Tiện thể anh em đánh giá xem em này có tiềm năng không nhé.

Cảm ơn ae rất nhiều

[/IMG]

[/IMG]

[/IMG]

[/IMG]

Thân.
con của em cũng bị như vậy mà trên con mắt lun mới gê. lúc trước em dùng kim lễ ra nặng máu mà chẳng có gì cả.
hình như cục này càng ngày càng to ra đúng ko bác.

soncao3008

Mình mới phát hiện hôm nay nên cũng đang theo dõi thêm bác àh. Vụ này căng quá.

Chừng nào thấy ké khô lại sừng sùi, sờ vào thấy cứng là mổ được, dạng như mục nhọt ở người mình thôi, mổ sẽ hết liền.

Thân, black_fish9402
bắt chim sờ thử sao black? mình cũng bị 1 em. ngày nào cũng quan sát thấy nó bóng lưỡng ah đâu thấy sừng sùi gì đâu. tính bắt chim xem thử mà sợ nó hoảng. đọc bài của bác lúc trước nên ngày nào cũng theo dõi mà không biết khi nào mới phẩu thuật được. cay quá!

toprui

cái này chưa đến nỗi dùng biện pháp tiêu cực là bắt ra và xẻ, nặn. dùng thuốc là đc. bạn vào link có bạn đưa ở trên mà tham khảo nhé.

chaomao^^py

Moderator
Em đóng góp tí ý kiến . Vì ngày xưa em có chơi gà đá nên có biết chút đỉnh và ké dạng này bữa trước em cũng đã xem mổ 1 lần nhưng là chìa lửa . Như sau :
t1 hạn chế sờ mó vào cái u đó, để không bị ké rong , không dồn cầu
t2 khoảng 20 ngày trở lên thì có thể mổ lấy ké tùy thuộc nặng nhẹ ( ké còn non thì nhìn rất căng và có cảm giác bọng nước, đụng vào chim còn đau
t3 khi mổ lấy ké thì cần lấy hết cầu , cứ mạnh dạn và nhớ vệ sinh sạch sẽ và sát trùng ( dùng tăm bông thấm cồn ) để khỏi bị lại và tránh được tình trạng ké chạy sang vị trí lân cận ( ké rong ) ^^
t4 may vết mỏ nếu đuợc và sức thuốc
Chúc may mắn !

Pleikupho

e cũng có 1 con má trắng xong lông mùa đầu. cũng bị y chag. có 1 hột to lắm. mà còn to hơn chim chủ chủ topic nữa, mình cứ tưởng là chẳng sao. thấy nó vẫn hót hét bt mà. ui da. nghe tới mổ lễ là e ngán quá đi thôi.thôi kệ nó luôn quá. mà hình như hột này ngày càng to thì phải

Pleikupho

Em đóng góp tí ý kiến . Vì ngày xưa em có chơi gà đá nên có biết chút đỉnh và ké dạng này bữa trước em cũng đã xem mổ 1 lần nhưng là chìa lửa . Như sau :
t1 hạn chế sờ mó vào cái u đó, để không bị ké rong , không dồn cầu
t2 khoảng 20 ngày trở lên thì có thể mổ lấy ké tùy thuộc nặng nhẹ ( ké còn non thì nhìn rất căng và có cảm giác bọng nước, đụng vào chim còn đau
t3 khi mổ lấy ké thì cần lấy hết cầu , cứ mạnh dạn và nhớ vệ sinh sạch sẽ và sát trùng ( dùng tăm bông thấm cồn ) để khỏi bị lại và tránh được tình trạng ké chạy sang vị trí lân cận ( ké rong ) ^^
t4 may vết mỏ nếu đuợc và sức thuốc
Chúc may mắn !

nghe bác này nói còn khiếp hơn nữa. nghe may là ớn rồi. kiểu này chăc 1 tiêu. thôi lễ rồi lấy cồi là quá sức. may nữa thì càng chua. thôi cám ơn bác

yeuchimhue

e ấy tung quá tét đầu . nhiễm trùng nên sưng 1 cục bọng nước lên thôi bác chủ ơi , cứ để vậy , từ từ khô tự tróc thôi

tran van trinh

chim bác ngoài mình gọi là u,và ké.thú thật với bác mình có chú trung mang,nhưng nó nhác,vì thế lên như chú chim bác vay,mình bắt ra láy dao lam dức nó đi máu chảy đầm đìa .và mình láy múi xát trùng ,láy nghệ sức vào ,vài ngày sao khô rang,chim vẩn chwoi bình thường bác ơi,bác đừng sợ nó nhát và hư chim ,bác cứ làm như mình đi và nuôi lại thời giang rồi chơi,nếu hư chim nhắn tin cho mình ,mình biếu bác con khát chơi,

chaomao^^py

Moderator
May để khỏi bị sẹo và chai sạn , lông mới mọc lại được đấy bạn . Do lúc trước chơi gà chọi nên hơi lạm dụng may vá chút xíu ^^

soncao3008

Cảm ơn ChaomaoPY nhiều nhé. Nếu được add nick soncao3008 anh em giao lưu nhé.

xuanhuy008

bác ui! cái này e cũng có chút ít kinh nghiệm! em thì không phải bác sĩ nên rất ngán mấy màn phẫu thuật! lúc trước thấy ô anh gần nhà có 1 con bị như vậy (khoảng 3 tháng trước) bị 1 cục ké to hơn của bác nữa. ô này cũng nhát tay nên không dám mổ nên cho vào avary. sau 1 tuần thả vào avary không thấy tung tích cục ké đâu nữa. nguyên nhân là khi cho vào ava, mấy chú chào chào trong đó thấy cục gì lạ lạ cứ xúm lại mổ. mà rất hay là chú chim có cục ké đó đứng yên rất ngoan ngoãn, giống như tụi nó đang giúp nhau í. sau 1 tháng em xem lại thì thấy chỗ mọc cục ké hoàn toàn bình thường như chưa từng có gì, lông lá xum xuê trở lại!
ý kiến của riêng em sau 1 lần trải nghiệm. bác tham khảo thêm!thân!