Nhờ các bác xem giúp phân chim như thế này thì phải làm thế nào

nmhungis

Xin các bác chỉ giúp em phân 2 con chim của em nó lỏng không thành khuôn, nhờ các bác chỉ giúp em xem phân như thế này là chim đang bị gì, có đáng ngại không ? giờ em phải làm thế nào? Cách chữa trị ra sao ? Em xin chân thành cảm ơn các bác ạ.

PS: Em Tuấn chỉ em cho chim uống trà, nhưng cho em hỏi Trà ở đây là Trà xanh (trà tươi) hay Trà mạn ( trà khô) mà các cụ thường uống ? Do em Tuấn đang thi nên em không muốn làm phiền, nhờ các bác chỉ giúp ạ !
Và còn cách cho ăn trái chuối xanh chín dở, mà em cũng không biết cho chim ăn chuối gì, chuối lùn ( vỏ xanh ) hay chuối Mốc ( hay còn gọi là chuối Sứ ) ?
Có phải nó đây không ?

Em là dân mới chơi nên phiền các bác nhiều, mong các bác thông cảm :D

Sửa lần cuối:

nmhungis

Cho uống nước trà
Em Tuấn chỉ em cho chim uống trà, nhưng cho em hỏi Trà ở đây là Trà xanh (trà tươi) hay Trà mạn ( trà khô) mà các cụ thường uống ? Do em Tuấn đang thi nên em không muốn làm phiền, nhờ các bác chỉ giúp ạ !

thucdt

Chào Mào Xa Xứ
Trong trường hợp này, bạn chỉ cho ăn chuối vừa chín (như trong hình) hoặc quả ổi và cám. Không nên cho ăn mồi tươi, các loại quả làm mềm phân: Cà chua, dưa hấu, cam, đu đủ,...

kienpt

Em Tuấn chỉ em cho chim uống trà, nhưng cho em hỏi Trà ở đây là Trà xanh (trà tươi) hay Trà mạn ( trà khô) mà các cụ thường uống ? Do em Tuấn đang thi nên em không muốn làm phiền, nhờ các bác chỉ giúp ạ !
Trà khô các cụ hay uống đó bạn. Trên diễn đàn có chỉ cách trị bằng dứa (thơm, khóm) đó. http://www.chaomao.org/threads/506-B%C3%A0i-thu%E1%BB%91c-qu%C3%BD-%C4%91%E1%BA%B7c-tr%E1%BB%8B-ti%C3%AAu-ch%E1%BA%A3y-cho-ch%C3%A0o-m%C3%A0o

megamind

Theo em thì bác nên cho uống nước trà khô pha loãng nửa ngày thay nước 1 lần, vì trời nắng nóng, hạn chế hoa quả và mồi tươi, chỉ nên cho ăn chuối vừa chín tới hoặc quả dứa chín ( không nhiều) và cám. chúc chim bác mau khỏe

nmhungis

Trong trường hợp này, bạn chỉ cho ăn chuối vừa chín (như trong hình) hoặc quả ổi và cám. Không nên cho ăn mồi tươi, các loại quả làm mềm phân: Cà chua, dưa hấu, cam, đu đủ,...

Trà khô các cụ hay uống đó bạn. Trên diễn đàn có chỉ cách trị bằng dứa (thơm, khóm) đó. http://www.chaomao.org/threads/506-B%C3%A0i-thu%E1%BB%91c-qu%C3%BD-%C4%91%E1%BA%B7c-tr%E1%BB%8B-ti%C3%AAu-ch%E1%BA%A3y-cho-ch%C3%A0o-m%C3%A0o

Theo em thì bác nên cho uống nước trà khô pha loãng nửa ngày thay nước 1 lần, vì trời nắng nóng, hạn chế hoa quả và mồi tươi, chỉ nên cho ăn chuối vừa chín tới hoặc quả dứa chín ( không nhiều) và cám. chúc chim bác mau khỏe

Cảm ơn các bác ạ !

thinhre2

bạn cần kiểm tra lại thức ăn ngoài. nếu như chim có hiện tượng ít ăn, lông xù, ít hót thì cho uống thuốc Cloramphenicol 250mg. cách mình hay dùng là hòa với nước ( khoảng 1/3 đấu nước + 1/3 viên Cloramphenicol 250mg. nhớ mỗi ngày thay nước thuốc một lần. nếu chim bị nặng thì dùng thuốc Begacef cho uống trực tiếp 2 giọt. chúc bạn thành công

jackychang

- Nếu trước kia ko bị, giờ bị thì ko phải tại cám. Ngược lại cám quá chất cũng bị té re. Đổi cám
- Cho ăn Chuối tây và Táo tàu là chính. Các loại quả khác chỉ xen kẽ nhưng thỉnh thoảng mới cho ăn.
- Chọn được loại cám phù hợp rồi thì cần phải theo đuổi lâu dài, ổn định.
- Phân chim đẹp là loại đi THÀNH CỤC, có MÀNG TRẮNG bọc ngoài như phân chim non mới đang tập chuyền đó. Phân ko được quá khô, quá nước.

nmhungis

Các bác cho em hỏi cho chim uống nước trà thì nên uống loại nào ? Trà xanh hay trà khô ạ ?

Trà xanh đây ạ

Còn trà khô đây ạ

nmhungis

Sáng nay mình dùng lá chè này 5 lá chè cho 2 cóng nước :

Và trưa nay đã có kết quả, lá chè thật tuyệt !