Nhờ các cao nhân giúp đỡ chào mào bắt đầu có hiện tượng ngoái.

sonsolo_1989

E mới mua 1 chú chim mộc về nuôi được hơn 25 ngày. Bình thường e che áo lồng hình chữ A ( lồng Vác tròn ). Thi thoảng tĩnh tâm thì thấy chú hót hét thấy ưng ý lắm. Nhưng mấy ngày gần đây mỗi lần e đến cho thức ăn và nước uống hoặc cho sang lồng tắm thì em nó bay loạn xạ lên ( cái này thì tất nhiên rồi ) nhưng buồn cái là lại có hiện tượng bám vanh lồng, đầu ngoái sang trái,sang phải,về sau để tìm chỗ thoát thân... Thấy buồn và hụt hẫng vô cùng... Vẫn biết chủ để này đã bàn đi bàn lại nhiều nhưng e vẫn chưa tìm ra được là từ giờ về sau phải làm ntn nữa. Vậy e rất mong đc các cao nhân có kinh nghiệm giúp e xem bây giờ phải làm như thế nào...
(Những lúc bt thì chú nhảy nhót bình thường k có hiện tượng trên các bác ạ. chỉ ngoái khi em đến gần cho ăn uống hoặc tắm thôi)

jackychang

Cho vào cốp nhốt mộc là tốt nhất hoặc lồng nhỏ , để hở áo chữ A hoặc nếu là lồng vuông thì chỉ mở 1 mặt. Để cho nó quen hẳn thì sẽ hết. Chim mộc hoảng hay vậy cần khắc phục luôn ko thành quen thì hết thuốc chữa.

mecm

theo bạn nói chim mộc có phải la chim bổi hay má trắng mới nuôi k,còn hiện tượng bám vanh lồng ngoái khi có vật gì đó tiếp xúc hoặc hoảng là chuyện bình thường vì chim chưa thuần thì mình động tới nó phải tìm đướng thoát thân,còn nếu chim để tự nhiên k có vật gì tác động mà con chim có hiện tượng như vậy thì mới có bệnh

sonsolo_1989

theo bạn nói chim mộc có phải la chim bổi hay má trắng mới nuôi k,còn hiện tượng bám vanh lồng ngoái khi có vật gì đó tiếp xúc hoặc hoảng là chuyện bình thường vì chim chưa thuần thì mình động tới nó phải tìm đướng thoát thân,còn nếu chim để tự nhiên k có vật gì tác động mà con chim có hiện tượng như vậy thì mới có bệnh
Chim mình là chim bổi (má đỏ) mua ở chợ chim về bạn ạ ! Tất nhiên là khi mình lại gần thì em nó mới có hiện tượng bay loạn xạ, bám vào nan lồng ngoái đầu, ngoái cổ tìm đường thoát. Còn bình thường thì k có hiện tượng đấy, em nó nhảy nhót rất bình thường, k bám vanh !

mecm

Chim mình là chim bổi (má đỏ) mua ở chợ chim về bạn ạ ! Tất nhiên là khi mình lại gần thì em nó mới có hiện tượng bay loạn xạ, bám vào nan lồng ngoái đầu, ngoái cổ tìm đường thoát. Còn bình thường thì k có hiện tượng đấy, em nó nhảy nhót rất bình thường, k bám vanh !
vậy thì bạn cần nhẹ nhàng với e nó thôi ít làm nó hoảng e nó tự tin sẽ nhảy bình thường thôi,có nhìu ng k bít về bệnh con chim phải chữa ra sao càng chữa con chim càng bệnh nặng hơn

dluat

Vấn đề của bạn là chim bị hoảng. Chim bổi bắt về cần có thời gian để em nó quen dần không nóng lòng dc đâu. Mình trc cũng có 1 con khi bắt về cứ lại gần là nhảy loạn xạ, bám nan, cái cổ thì ngoáy như chong chóng và còn bị ngã bịch xuống đáy lồng, sau 1 tg em nó cũng quen dần và đỡ hoảng em nó cũng hết ngoáy. Bạn nên cho em nó vào lồng nhỏ, ban đầu treo cao và hạ thấp dần. Vài lời chia sẻ cùng bạn.

minhtuantbvn

theo mình chim hoảng và bị chùm áo nên vậy,mở áo không chùm nữa lấy màng giấy bóng bọc kín lại cho chim đỡ chù mỏ và để gần người,mầy bay nhẩy kệ kh chết đâu