Nhờ diễn đàn vào giúp đỡ bệnh hiếm gặp ở chào mào

Thanhchi89

tình hình mình mới bẫy đc 1 em chào mào, chim bẫy đc chiều tối qua đến trưa nay mình thấy người nó hơi to và nhảy có vẻ yếu vì chim ko ăn hoa quả gì hết đang bắt ra nhét chuối cho nó ăn thì thấy người nó chỗ ức và 2 bên mạng sườn sưng nên kiểu như có lớp không khí ở trong làm cang da nên giống phù nề , mà khi mình bẫy thì chim nhảy đúng giữa lồng ko va đập mạnh khi thả vào lồng cũng ít nhảy chứ ko phi như điên. hiện tại mình đút chuối thì chim đã nhanh nhẹn hơn . vậy ae cho mình hỏi có nên lấy kim chích cho khí ra hết đẻ da nó xẹp xuống không hay kệ nó. và bệnh đấy có ai gặp chưa. xin cảm ơn mn

neo

chích đi không sao đâu chắc biij con gì đốt rồi.

Chích lại nên. Chim hiện gio đã tự ăn hoa quả. Nhờ ae tư vấn thêm
bậy nà , con chim này khi dính bẫy bị lụp đập mạnh quá nó bị gì rồi , chích là đi luôn , mình bị mấy con rồi mà trường hợp này chưa cứu được em nào ,
cái này mình mình cũng chưa biết làm sao nữa ai có kinh nghiệm chỉ dùm , mình gặp trường hợp này toàn thả về rừng

Thanhchi89

bậy nà , con chim này khi dính bẫy bị lụp đập mạnh quá nó bị gì rồi , chích là đi luôn , mình bị mấy con rồi mà trường hợp này chưa cứu được em nào ,
cái này mình mình cũng chưa biết làm sao nữa ai có kinh nghiệm chỉ dùm , mình gặp trường hợp này toàn thả về rừng
B neo cho hỏi thêm nếu chim đã tự ăn uống được thì phần trăm sống cao không, hiện tại chim cũng nhảy nhót ok nhưng tại bị sưng ức và 2 bên mạng sườn nên nhảy ko linh hoạt. Chiều nay mình đã pha thuốc kháng sinh chống viêm và phù nề cho chim uống. Ko biết thế nào

neo

cái này mình không rành , nó bị như cái bong bóng , dưới ức , dưới cánh 2 bên nếu quan sát kỹ thì thấy chim khó thở nữa , mình bị mấy con rồi toàn bó tay thả sớm luôn , không có kinh nghiệm chữa trị nên chịu không biết

phát

chẩn đoán là em nó bị cánh lụp đập làm gãy xương sườn. Chỗ xương gãy đâm vào phổi gây tụ khí dưới da.Nếu nhẹ sẽ tự lành, nặng thì phải mổ.

Thanhchi89

cái này mình không rành , nó bị như cái bong bóng , dưới ức , dưới cánh 2 bên nếu quan sát kỹ thì thấy chim khó thở nữa , mình bị mấy con rồi toàn bó tay thả sớm luôn , không có kinh nghiệm chữa trị nên chịu không biết
con này mình thấy thở bình thường, bắt ra nó còn mổ tay mình rất đau. cám ơn bạn

Thanhchi89

chẩn đoán là em nó bị cánh lụp đập làm gãy xương sườn. Chỗ xương gãy đâm vào phổi gây tụ khí dưới da.Nếu nhẹ sẽ tự lành, nặng thì phải mổ.
mình đang cho uống kháng sinh rồi, để cho chim ăn uông khỏe mạnh xem tự khỏi không chứ mổ xẻ thì khả năng chết rất cao. cám ơn bác

midavina

Trời,chuyện đơn giản mà sao nghĩ ra nhiều bệnh thế,mình bị cả chục con rồi, nguyên nhân do vận chuyển đường dài bỏ trong bọc vải chật nên nó phồng da, mình lấy kim chích và bóp cho xẹp xuống là hết chứ để vậy không tự xẹp. Cả chim lưới và đánh lồng đều bị khi bỏ trong bọc nên ko có chuyện do va đập tụ máu phổi gì cả, cứ chích kim cẩn thận là ok, nếu thấy chim hoảng quá và thở gấp thì làm nhiều lần cho xẹp hết khí chứ đừng cố làm xong 1 lần mà nó hoảng rồi chết.

Thanhchi89

Trời,chuyện đơn giản mà sao nghĩ ra nhiều bệnh thế,mình bị cả chục con rồi, nguyên nhân do vận chuyển đường dài bỏ trong bọc vải chật nên nó phồng da, mình lấy kim chích và bóp cho xẹp xuống là hết chứ để vậy không tự xẹp. Cả chim lưới và đánh lồng đều bị khi bỏ trong bọc nên ko có chuyện do va đập tụ máu phổi gì cả, cứ chích kim cẩn thận là ok, nếu thấy chim hoảng quá và thở gấp thì làm nhiều lần cho xẹp hết khí chứ đừng cố làm xong 1 lần mà nó hoảng rồi chết.
Mình đang định lấy kim tiêm hút hết không khí ở trong ra. Ko biết nó có lên nữa ko

xellosak

chuẩn cái này mấy ông mua chim lưới gặp hoài

đại ka siêu quá, đúng là từ kinh nghiệm bản thân thì quá chuẩn (Y)

Thanhchi89

Hiện tại mình chích từ trưa ép hết khí ra và cho uống kháng sinh. Hiện giờ tình trạng chim vẫn tốt ăn uống ok. Ko biết mai tn. Co vấn đề gì mình lại nhờ ae giúp đỡ