Nuôi chào mào con bao lâu mới chơi được ????

• Người khởi tạo 102
  • Ngày bắt đầu

102

nhà em nuôi con chào mào con năm nay được 1 mùa , em no rất dạn có điều ít hót quá , nhưng hót rất nhiều âm và dài , khổ nổi mỗi lần bật mấy nghe tiếng chim thái mới chiu hót còn chim việt nam nó câm như hến , vậy có phải là chim còn non quá nó ít hót hay ko , các anh chỉ em với ???

netcom0909

theo kinh nghiệm non kém của mình thì con của bác do bản chất nó lười hót, hoặc chế độ chăm sóc chưa tốt. Nếu 1 chú chim non nuôi cỡ 6 tháng đỗ lông xong ra giọng tương đối, ko yêu cầu chăm sóc quá cầu kỳ, chỉ cần cám Ba Vì + trái cây + nước uống đầy đủ, thì đã có thể tận hửơng giọng hót ở nhà được rồi. Nhưng theo mình để ý thấy đối với dàn chim má trắng ở nhà hiện đang nắm giữ thì hình chim miền nam má trắng mau phát và ra giọng nhanh hơn chim miền trung, cái này thì mình chỉ tự phát hiện và cũng nghe a e trong khu vực lân cận cũng thấy thế. Thân.

cmtegiac

mình cũng đã từng nuôi 1 em từ chuyền lên và may mắn được con mau mỏ nên dù không có chim thầy nó vẫn sổ giọng tối ngày (giọng không hay). Vấn đề mình muốn đề cập chính là ở bản thân con chim. Nếu bạn nuôi 1 mình nó thì sắm thêm 1 em nữa để chúng cùng rủ nhau hót chứ nuôi 1 con chắc chắn nó sẽ ít hót

N

namkiet

Guest
Bạn phải có một người thầy dạy nó học giọng, dạy đấu đá.Một người thầy tâm huyết.
Chúc bạn sớm có một chú chim hay.
Thân Tuấn

ncmask86

cho mình hỏi thêm là chim non khoảng 3 tháng, chuẩn bị thay má đỏ, suốt ngày hót uýt uýt uýt...mở cho nó nghe file trống mái đều xung như nhau. có cách nào biết nó là trống hay mái?và cho nó nghe file thì giọng sau này ổn không?thanks các bác trước

votinh1991

cho mình hỏi thêm là chim non khoảng 3 tháng, chuẩn bị thay má đỏ, suốt ngày hót uýt uýt uýt...mở cho nó nghe file trống mái đều xung như nhau. có cách nào biết nó là trống hay mái?và cho nó nghe file thì giọng sau này ổn không?thanks các bác trước
chim non thường 1,5 -> 2 tháng là biết gió rồi đó bạn.Nếu 3 tháng mà chưa thấy gió thì hơi nguy hiêm đấy