Phân biệt chào mào trống dựa vào hót chuyện.

dangminhntbs

Dear các anh,
Cho em hỏi có phải chim hót chuyện là trống 100% không ah. Sao con chim chào mào em rất hay hót chuyện mà ra giọng là toàn "quýt tờ wiu " không vậy các anh. Nuôi cả tuần chưa thấy ra giọng đôi lần nào. Toàn hót chuyện và tiếng mái thôi : ((

xuanhuy008

theo kinh nghiệm của riêng mình! em nào hót chuyện thì 100% TRỐNG.
còn chim bạn siêng hót chuyện mà khi hót toàn sổ giọng mái thì chắc chắn là em nó chưa căng, đang bị suy sụp (do thay lông, thay đổi môi trường...). bạn để ý xem em nó là bổi già rừng hay má trắng nhé. nếu bổi già thì hoàn toàn yên tâm - hàng xịn. còn nếu má trắng nuôi lên thì xem lại tố chất em nó!thân! chúc em nó mau thể hiện!

bin_ballad

còn chim bạn siêng hót chuyện mà khi hót toàn sổ giọng mái thì chắc chắn là em nó chưa căng, đang bị suy sụp (do thay lông, thay đổi môi trường...). bạn để ý xem em nó là bổi già rừng hay má trắng nhé. nếu bổi già thì hoàn toàn yên tâm - hàng xịn. còn nếu má trắng nuôi lên thì xem lại tố chất em nó!thân! chúc em nó mau thể hiện!
chính xác rồi đấy ạ

tuanlv115

Phóng sinh đi bạn kiếm chú khác. Tướng mạo đẹp thì nuôi còn nhìn xấu xấu hèn hèn thì kiếm em khác . Càng khó tính khi chọn bổi bao nhiêu sau này càng mãn nguyện bấy nhiêu

neo

chưa chắc , mình có con mái chơi toàn giọng trống , thỉnh thoảng wit tờ wiu , nhưng kè chim trống lại nó mới ra vẻ nice của chim mái

caube1002

khá chuẩn, bổ sung thêm là chim hót chuyện nhiều thì khá mau mỏ. bác cứ yên tâm chăm em nó tốt nhé!

bamien

Dear các anh,
Cho em hỏi có phải chim hót chuyện là trống 100% không ah. Sao con chim chào mào em rất hay hót chuyện mà ra giọng là toàn "quýt tờ wiu " không vậy các anh. Nuôi cả tuần chưa thấy ra giọng đôi lần nào. Toàn hót chuyện và tiếng mái thôi : ((
Nuôi chim bạn phải tính theo tháng, theo năm chứ mới một tuần thì nói lên điều gì. Hót chuyện là ok rồi, bạn chăm tiếp đi sẽ có lúc nó sổ giọng, trống mà hót thêm giọng mái càng hay.