Phân biệt loại mào của Chim Chào mào ?

sonidinh

Member
Thực tình thì mình cũng mới chơi chào mào đây thôi, nhưng định nghĩa về loại Mào của chim chào mào sao mình thấy còn nhiều ý kiến quá. Nên qua chủ đề này mình xin có ý kiến như sau:
- 1 là mình nhờ mấy huynh xem và nhận định dùm mình 2 loại mào của 2 chú chim bổi mình mới bắt
- 2 là chào mào thì có mấy loại và mào mà chim hay đạt giải theo như thống kê loại nào là tuyệt vời nhất trong số những loại mào đó.

Theo như mình được biết thì có 3 loại mào:
- Mào Đinh
- Mào Rơm
- Mào Lân

Nhưng ở phú yên có một số người chơi chim mào đã lâu vẫn có ý kiến một số mào nữa là: Mào Tê Giác, Mào Kim...
Thì mình rất phân vân nên nhờ các huynh phương xa tư vấn và cho ý kiếm giúp

Ah, còn em mới bắt được 2 chú chim bổi nhờ mấy huynh tư vấn giúp mào em nó là mào gì:
Ảnh 1: Chim rất dài, từ mình cho tới đuôi nhưng đặc biệt cái mào hơi ngắn:
view.php

Ành 2:
Chú chim này mào cao, mình dài và mào lúc nào cũng chúi về phía trước, đặc biệt chú này có 1 móng trắng ngay ngón giữa:

Nhờ mấy huynh xem giúp và cho ý kiến về mào!!! Rất cảm ơn mấy huynh

Thân!!!

tuannokia789

con thứ hai đep bác a' nhin qua thấy yếm nghe có vẻ cũng đậm đấy dáng người đẹp đó.còn chim hay đạt giả bác hỏi hay đó chim vang nào cũng có giải bác à.nhưng bây giờ người ta có phong trao chơi chim huế.chim quảng.và đèo...chúc bác có chú chim đep

neo

mào cui và tê giác

ông này có câu slogan phía dưới vợ mình đọc cười quá chừng ;)

"Ước gì...tiếng chim chào mào lồng vào trong tiếng vợ
Để rồi tính cách của vợ như nết chơi của chào mào.."

sonidinh

Member
Uhm, thấy hông!!! mình mới post lên 2 tấm ảnh thì đã có 3 đến 4 nhận xét khác nhau về mào rồi. Khó thật nhỉ. Đôi lúc cái này cũng là 1 vấn đề cần thảo luận phải ko các huynh?
Ah. còn về anh tuannokia789 hiểu nhầm ý em rồi. Tức là thường thì các chim đạt giải tại các clb hội quán chim thì nó sẽ có 1 số tố chất sau về chim hay. Ví dụ như mào là 1, tướng là 2, yếm, hoặc đuôi...nên mình mới hỏi để thảo luận về 1 chú chim hay. Cũng xem và tham khảo nhiều nhưng mình muốn được nhận xét từ thực tế hơn!

Thân!!!

cmtegiac

con thứ nhất mào cui con thứ 2 mào đinh chứ con thứ 2 không thể gọi là tê giác được. Xin dẫn chứng mào tê giác để các bác kiểm chứng

sonidinh

Member
Uhm, am cũng chưa hiểu mào cui là vậy ah, định nghĩa mới quá...
đúng là ảnh cmtegiac quả thực giống tê giác thật hihih.
Thanks bác nhiều

Thân!!!

gangnam

chọn chim thì kèm theo cái mào nó phải phù hợp với chim . nhưng theo tôi thích nhất mào của nó gốc phải to và đổ về phía trước , lân thì khỏi phải nói rồi . thì tướng con chim đó nhìn mới dữ chim và đẹp .

gangnam

Uhm, thấy hông!!! mình mới post lên 2 tấm ảnh thì đã có 3 đến 4 nhận xét khác nhau về mào rồi. Khó thật nhỉ. Đôi lúc cái này cũng là 1 vấn đề cần thảo luận phải ko các huynh?
Ah. còn về anh tuannokia789 hiểu nhầm ý em rồi. Tức là thường thì các chim đạt giải tại các clb hội quán chim thì nó sẽ có 1 số tố chất sau về chim hay. Ví dụ như mào là 1, tướng là 2, yếm, hoặc đuôi...nên mình mới hỏi để thảo luận về 1 chú chim hay. Cũng xem và tham khảo nhiều nhưng mình muốn được nhận xét từ thực tế hơn!

Thân!!!
tùy ! ví dụ con vừa rồi đoạt giải nhất bình thạnh và và thủy mộc . mòng bé thấp chim nhỏ con yếm đậm không khít . nhưng chơi bung cánh xòe đuôi suốt . nếu bạn thiên về chim đi thi thì nên chọn con có nết chơi , bộ chữ c và chạy cầu liên tục ko cần có giọng nhiều hay dài . chơi thì ra giọng tốc độ . mà kiếm khó đó , chơi cánh xệ hay bung cánh , chớp cánh , rê cánh vvv .

sonidinh

Member
wao, ý kiến của gangnam hay nè, cảm ơn huynh nhiều nghen. Mình cũng nghĩ như vậy bạn ah, nhưng biết sao ko, vì nếu mình chọn chim bổi thì hơi khó biết đó. Vậy nói tóm lại hii Mào Lân, tướng chữ C và mao miệng là Tuyệt. Vậy để mình đi dạo dạo nếu gặp được em có tố chất như thế sẽ Tậu về chơi Tết thôi. Hi thank mấy huynh nhiều nha.

Thân!!!