Phương pháp tập thể lực giúp chim có độ bền cao

luongdd

Chào Mào Danh Dự
Theo mình quan sát, ngoài chế độ chăm sóc : thức ăn (cám), trái cây, mồi tươi (cào cào..). Chim cần được rèn luyện thể lực thường xuyên sẽ giúp chim khoẻ và có độ bền sâu.

Như nhà mình, ngoài thời gian chim đi dợt trường mình sang vào lồng nhỏ gọn, hầu hết thời gian còn lại chim đều được ở trong lồng cao từ 80cm-1m8, và mỗi chú sẽ được đảo quanh những lồng này. Đối với lồng cao mình bố trí 2 cầu ngang, 1 trên, 1 dưới đặt so le nhau. Tại cầu trên là cóng bột, dưới là nước, điều này buộc chim phải chủ động di chuyển trong quá trình tìm thức ăn và nước uống. Lồng ngang mình cũng bài trí như cách này.

Thời gian luyện tập là hầu hết các ngày trong tuần (trừ những lúc mang chim đi trường). Những lúc cho chim vào tập lực thời gian bắt đầu từ 6h00 Am (đối với mùa hè). Do đặc thù mình làm ca nên những ngày nghĩ, những chú chim được tập thể lực mình sẽ cho tắm vào tầm >=14h. Sau đó đặt chim nơi thoáng mát chứ không phơi nắng thêm, khi chim đã khô ráo lông mình cho chim đi nghĩ.

Vị trí đặt lồng lực là lựa những nơi có ánh nắng chiếu nhẹ, và tốt nhất đặt 1/2 lồng có nắng. Các bạn lưu ý để vị trí cóng nước ở những nơi mát, vì những điểm nắng chiếu trực tiếp vào làm nóng nước chim không uống được dẫn đến chim khát và mất lực. Vào những ngày nắng nóng, tăng cường trái cây chứa nhiều nước nhất là cam.

Đối với lồng tập ngang, thường mình dùng phương pháp tập chim bằng cách dùng cây lùa cho chim nhảy. Trong lúc lùa nhiều chú chưa quen thường bay đáp không đúng cầu, bám vào nan lồng, các bạn dừng để chim đáp xuống cầu sau đó hẳn lùa chim nhảy ngược về cầu bên kia. Nhịp độ lùa tăng dần đến khi chim đứng há mỏ thì dừng.

Qua cách luyện tập như trên, ngoài chim được rèn thể lực, bên cạnh đó giúp chim có bộ lông ôm gọn, đồng thời cũng từ cách này mình đã chữa trị thành công các chú chim bị yếu chân, mâp...

Dưới đây là 02 mẫu lồng hiện mình dùng tập thể lực cho chim nhà

Lồng tập lực ngang (kích thước : 1m2x50x50 - DxRxC)

Lồng phóng (kích thước : 55x55 cao 1m8)

Tranh thủ khoe chim nhà ...hehe

Chúc các bạn sở hữu được nhiều chim hay.

Bài viết sưu tầm của Sơn CADN

Mr Cool

Bác chủ thớt ơi cho em hỏi, lùa chim như ở lồng lực ngang có làm chim nhát đi không hả bác

Mink

Chim đang thay lông ( còn lông đuôi và mào ) có nên cho vô lồng tập lực không anh Lương?

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Cảm ơn A Lương. E vừa hoàn thành lồng lực ngang nhu A với kích thươt1,2 x60x60 cm.
Về thả chim vào ngay cái đã :)

Mr Cool

Mình đã cho chim sang tập nhiều rồi, chim chỉ khỏe hơn chứ đâu có sao
Vâng em sẽ thử trong thời gian gần đây nhất, nhưng cho em hỏi nên làm lồng lực ngang hay lồng phóng thì tốt hơn hả anh Lương

sonbt

Thêm một kinh nghiệm cho người mới chơi như em. Cảm ơn anh !

taisuke

Cách tập lực của bác hay thật .. cho e hỏi tí xíu ..nhà em hơi chật và ít ánh sáng ...e cũng đi làm từ sáng tới chiều ..bác có cách nào giúp em kô ạ... .:p

tienthuynguyen

Chào mào Thủy Nguyên
anh lương ơi cho tập như vậy vấn đề an ninh của em,nó thì sao bác ,mèo chuột ấy .vì em thấy thời gian em nó trong lồng lực từ 6h sáng đến 12 h trưa còn đấu.chim đẹp em hót xòe đẹp quá ,chim đèo hả anh hay trung mang mà tông trôi dài thês

rainbow

Xin chào,

Cho hỏi lồng tập lực ở đâu vậy?

Thanks a lot

Sửa bởi Amin:

congduy_8

Chào Mào Danh Dự
đê vào lồng đúng con chim lao lên lao xuống nhìn thích quá bác ơi

lùa vô thì dể. còn lùa qua lại lồng nhỏ làm thế nào share luôn đi bác Lương? nhìn mấy chú chim bác lông ôm gọn mà thèm hjhj thanks bác đã chia sẽ kinh nghiệm quý cho ae!

xa tinh huy

chuẩn ko phải chinh.nhà e cũng có lồng lực ngang 60*60*160.chim tập lực rất khỏe cánh xệ ra rất đẹp.chim bổi thì nhanh thuần hơn.bài viết rất bổ ích