Quả Xoan Chín Liều Thuốc Tiên Trị Tiêu Hóa Cho Chào Mào

huulan

Mình hỏi rất nhiều người co kinh nghiện chơi chim về tác dụng của quả xoan ,vì mình thấy cứ tháng giữa tháng 7 ->tháng 9 lịch âm là mùa chim chào mào sinh sản .Rất nhiều chào mào bay về đậu vào cây xoan nhà ông anh mình ăn quả,xoan có vị đắng và chát rất tốt cho hệ tiêu hóa của chim .Qua gần 1 tháng mình đã thử nghiệm cho chim chào mào của mình ăn thấy phân của chim rất khô và chúng rất thích ăn.Đó là đôi lời chia sẻ có gì mong các bác tiền bối và các bạn bỏ qua vào đây bình luận thêm ,vì những chú chim chào mào thân yêu:D

chaomaotd

Anh em tham khảo công dụng của cây xoan nhé !

" Công dụng : Dùng vỏ xoan điều trị giun đũa và giun kim đạt hiệu quả 70-80%, ngoài ra nước sắc vỏ còn có tác dụng ức chế vi trùng gây bệnh ngoài da. Lá xoan được sử dụng như là một loại thuốc trừ sâu tự nhiên để bảo quản một số loại lương thực

.Các dạng sử dụng : Lấy vỏ xoan, loại bỏ vỏ nâu bên ngoài, sao vàng, tán thành bột để dùng. Có thể nước sắc lá xoan để diệt côn trùng trên cây trồng, lá xoan khô để trong các chum chứa hạt ngũ cốc, hạt đậu tránh được mọt, nước đun lá xoan dùng để tắm gia súc mục đích chữa ghẻ. Hoa và lá xoan thì được dùng rải dưới chiếu để ngừa rệp..."

Sửa bởi Amin:

doankhucthu

Member
Quả xoan chín chào mào mới ăn bác ạ! Hồi trước chào mào nhiều, đến mùa chim kéo về cả bầy ăn trái xoan! Chắc là tốt cho chúng.

minhtuantbvn

chào mào là loài ăn tạp,vào những tháng lạnh chỉ có quả xoan mới còn những quả chín trên cây,và đó là thức ăn như cơm hàng ngày của chào mào vào mùa đông

mecm

bác cho ăn trái chín hay làm cách nào thì nói lun đi

huulan

Mùa này xoan bắt đầu chín rồi bác cứ cho em no 1 chùm đảm bác với bác là ngon lành , hệ tiêu hóa chim đảm bảo hơn

chimhue

Anh em tham khảo công dụng của cây xoan nhé !

" Công dụng : Dùng vỏ xoan điều trị giun đũa và giun kim đạt hiệu quả 70-80%, ngoài ra nước sắc vỏ còn có tác dụng ức chế vi trùng gây bệnh ngoài da. Lá xoan được sử dụng như là một loại thuốc trừ sâu tự nhiên để bảo quản một số loại lương thực

.Các dạng sử dụng : Lấy vỏ xoan, loại bỏ vỏ nâu bên ngoài, sao vàng, tán thành bột để dùng. Có thể nước sắc lá xoan để diệt côn trùng trên cây trồng, lá xoan khô để trong các chum chứa hạt ngũ cốc, hạt đậu tránh được mọt, nước đun lá xoan dùng để tắm gia súc mục đích chữa ghẻ. Hoa và lá xoan thì được dùng rải dưới chiếu để ngừa rệp..."
cái này hay nè , nên học hỏi