Sâu Sữa cho ăn nhiều lúc thay lông có tốt hay không

nhocloclaoca

Tình hình là ở chỗ e có bán loại Sâu Sữa ( con sâu này nhỏ hơn sâu rồng nhưng lớn hơn sâu qui ) , các bác nào từng dùng loại sâu này rồi có thể có e biết là sâu này có cho ăn lúc thay lông được hay không , sâu này có nóng không ạ , thanks các bác !

A Sìn

Tình hình là ở chỗ e có bán loại Sâu Sữa ( con sâu này nhỏ hơn sâu rồng nhưng lớn hơn sâu qui ) , các bác nào từng dùng loại sâu này rồi có thể có e biết là sâu này có cho ăn lúc thay lông được hay không , sâu này có nóng không ạ , thanks các bác !

Sử dụng thoải mái nhé bạn, ko sợ bị nóng và xoắn lông đâu, nhưng dùng hạn chế kẻo con chim nó bỏ cám :D

treofan

Một ngày 2-3 con thôi bác, mấy con sâu này chất đạm nhiều lắm nếu cho ăn nhiều mà trùm lồng ít cho con chim hoạt động thì con chim dễ mậo và kém linh hoạt. Tốt nhất cho là ăn lúc tập lực hay phơi nắng.

linhu

Tình hình là ở chỗ e có bán loại Sâu Sữa ( con sâu này nhỏ hơn sâu rồng nhưng lớn hơn sâu qui )

3 loại sâu này gọi chung là sâu qui, bự con nhất là superworm (sâu rồng), sâu sữa bạn nêu là mealworm (sâu bột) nằm ở hạng trung về kích cỡ, ở Bình Dương ít thấy bán nên chưa thử, mấy loại này cho ăn ít ko chim mập ú.

phuongcty470

Mình cũng cho ăn nhưng thỉnh thoảng để đổi vị thôi. Mỗi lần mua 5k về cho 7 chú ở nhà ăn trong khoảng 2 ngày là hết. Hầu như tụi nó rất thích ăn và mình thấy ko có dấu hiệu gì bất thường cả.

nhocloclaoca

từ ngày e cho bọn nó ăn sâu sữa thì nó chẳng thèm ngó ngàng gì đến cào cào nữa :(

linhu

Theo Google Professor Mealworm (sâu sữa) nhiều đạm và ít béo hơn Superworm, nhưng so Mealworm với Cricket (dế) thì Dế thích hợp hơn cho chào mào vì lượng đạm 21% và lượng chất béo 6% ko gây béo phì, chim ăn ko sợ nóng. Nhược điểm của Dế là to, ko phải con chào mào nào cũng thích ăn (nhà mình 5 chú nhưng chỉ có 1 con chịu ăn dế), còn Sâu thì chim thích ăn hơn. Hôm nay ghé 1 số tiệm ở Bình Dương ko còn bán Sâu bự vì bị cấm bán, phát hiện phạt từ 6-8tr.

AE tham khảo thêm Protein/Fat của các loại côn trùng có thể cung cấp cho chào mào: