Sưu hướng Chào Mào hóa giới chơi chim!!!

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
Theo mình thấy hiện nay đa số người chơi chim chuyển qua chơi Cm rất nhìu, các trường chim cũng dần đổi qua dợt toàn CM thôi. Điển hình như ở Nha Trang dạo gần đây đi đâu cũng thấy người ta dợt Chào Mào, nhà nhà nuôi chào mào. Các loại chim khác như CCL, CCT, MI, Khướu giờ chủ yếu nuôi đá độ hoặc nghe giọng, làm cảnh thôi, những nghệ nhân chơi các loại chim giờ cũng dần bán hết chuyển qua chơi CM.
Nhớ lại tầm 15 năn trước lúc đó mình 16 17 tuổi nuối chim chủ yếu là CCT, CCL, CM chỉ nuôi cho vui lúc đó nuôi toàn chim CM hóc môn, các loại chim khác thì chăm tắm , cám đang hoàng riêng CM thời đó chỉ toàn cho ăn trái cây, cám con cò, không tắm rửa gì hết hixhix, mấy em CM hót wít weo, wít wít là thấy vui lồi biết gì ché chiếc đâu, có thể lúc đó mình nuôi phải giồng chim khg hay, như một thằng bạn mình nuôi chim gạo cội từ thời ấy tại SG, năm ngoái mình chuyển cho nó 2 em CM NT em nó chơi thấy hay giờ ghiền luôn chủ yếu chơi CM thôi.
Theo đà này có Cm sẽ hot nhất trong các loại chim đấu mất thôi, đó là minh chỉ đơn cử tại NT thôi, ACE các vùng miền khác cho ý kiến nhé!!!

Chúc AE luôn vui nhé!!!
Thân ái!!!

Theo mình thấy hiện nay đa số người chơi chim chuyển qua chơi Cm rất nhìu, các trường chim cũng dần đổi qua dợt toàn CM thôi. Điển hình như ở Nha Trang dạo gần đây đi đâu cũng thấy người ta dợt Chào Mào, nhà nhà nuôi chào mào. Các loại chim khác như CCL, CCT, MI, Khướu giờ chủ yếu nuôi đá độ hoặc nghe giọng, làm cảnh thôi, những nghệ nhân chơi các loại chim giờ cũng dần bán hết chuyển qua chơi CM.
Nhớ lại tầm 15 năn trước lúc đó mình 16 17 tuổi nuối chim chủ yếu là CCT, CCL, CM chỉ nuôi cho vui lúc đó nuôi toàn chim CM hóc môn, các loại chim khác thì chăm tắm , cám đang hoàng riêng CM thời đó chỉ toàn cho ăn trái cây, cám con cò, không tắm rửa gì hết hixhix, mấy em CM hót wít weo, wít wít là thấy vui lồi biết gì ché chiếc đâu, có thể lúc đó mình nuôi phải giồng chim khg hay, như một thằng bạn mình nuôi chim gạo cội từ thời ấy tại SG, năm ngoái mình chuyển cho nó 2 em CM NT em nó chơi thấy hay giờ ghiền luôn chủ yếu chơi CM thôi.
Theo đà này có Cm sẽ hot nhất trong các loại chim đấu mất thôi, đó là minh chỉ đơn cử tại NT thôi, ACE các vùng miền khác cho ý kiến nhé!!!

Chúc AE luôn vui nhé!!!
Thân ái!!!
thanks bác bài viết rất hay hồi đó em cũng chỉ toàn nuôi CCT với CCL thôi,nhưng giờ thấy chẳng còn trường nào mà để cho mấy em nó nữa.thôi đành theo lao bu qua chơi chào mào luôn nhưng hình như bây giờ bị ngấm dô máu luôn,hể ngày nào mà ko nghe mấy em nó hót hay chéc thì trong người nó bức rức kho chịu cứ đi ra đi vô hoài.!!!

đúng vậy ,ngoài tôi cũng rộ lên chơi CM ,nhiều người chơi quá ,hôm qua có bà còn nói : ơ sao dạo này nhà ai cũng nuôi chim nhỉ ,mà toàn thấy CM.mà tôi thấy đúng thế thật .he he .tôi cũng hiểu ý bác rồi ,và cá nhân tôi cũng cảm nhận đc ,thực sự chơi chim là một thú vui nhưng phàm những gì mà không gắn ĐAM MÊ +KIÊN TRÌ thì sớm muộn sẽ mai một . vậy mỗi thành viên của chúng ta lên có hành đông gì ?
1- cổ suý ,hướng dẫn ,giúp đỡ cho những người thực sự có lòng đam mê
2-khuyên ngăn ,giải thích cho những người chơi theo phong trào(theo mốt) >lên dừng chơi,tránh mất thời gian ,và nhỡ chết chim thì tội;
vài lời chém gió mong A/E góp ý .
thân !

Sửa lần cuối:

netcom0909

Em nghe nói giáng bộ chào mào nha trang to, dài đòn ko kém gì chào mào bắc phải ko ? Tại chưa có em CM nha trang nào hết. Chào mào Hóc Môn hiện tại cũng có một số vùng giọng cũng hay mà bác, giọng Hóc Môn, Thái Mỹ, Bình Dương( cây khế) em nghe thấy cũng hơi hơi giống nhau, âm điệu có độ luyến láy tốt. Còn các vùng khác em chưa có điều kiện nghe chất giọng thật ngoài, chứ nghe online ko chính xác lắm.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
He he , như em đây , 1 fan chim Sâu Xanh , Sâu Đỏ , bây h phụ tình chuyển qua chơi Chào Mào lun.

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
hồi trước chơi chòe h` thấy phong trào chào mào phát triển quá nên chơi theo! Nhưng chơi mới biết cái thú vị của nó! phong cách giọng hót... Ôi tuyệt vời!

thaiduykha

Bài viết đúng thực chất của phong trào chơi chim lúc bây giờ .
Mình ở Hội An phong trào chơi chim ngày càng phát triển , từ chú chim dở cho đến chú chim hay , đi dọc theo phố cổ nhà nào cũng treo ít nhất một lồng chào mào .
Riêng mình đang dìm đúng 10 chú , lúc nào chim thuần sẽ post lên để anh em ném gạch :p

Tâm Nano

Đại Sứ Chào Mào
Phong trào chơi chim bây giờ đúng như bác cmnhatrang đã đề cập. Có tham gia vào các diễn đàn mới thấy được sự chuyển hướng này, hầu như mọi người đều bình luận và thích nghe bình luận về chào mào nhiều hơn. Còn bên ngoài, ghé vào cội chim chào mào, thấy lượng người đi dợt chim ngày càng đông, trong khi đó các cội dợt Mi, Chích chòe ... ít đi nhiều.
Đó là nhận xét của cá nhân mình,
Thân chào, tinatino.

nguyenminhplvnevn

Chào Mào Chí Linh
ngoài bắc vẫn lai rai đc ít khuyên với gáy nhưng tổ chức thi liên tỉnh toàn chào mào. miền bắc đã thành lập đc Hiệp Hội chào mào đủ thấy mức độ hot thế nào?