Sao cm em nó không chịu đấu?

tvvuong

là như thế này ,em có mang ngoài quê vào 1 chú cm ,ở ngoài đó nó tuy chưa có lửa nhưng nó cũng đấu bung cánh và sổ bọng

nhưng từ khi đi quãng đường 700km ,thì nó bị tê cứng 2 chân ,phải mất 2 tuần nó mới hót lại nhưng dem ra cội thì nó ko chịu đấu mà đứng cụp mũ ,tách ra thì hót .

Thế là mình tủ áo lại và mang về ,khi về nhà nó có vẻ hăng lại hót nhiều hơn và cũng ra giọng nhiều ,mang con cm khác lại thì nó đấu ,nhưng khi mang nó ra chỗ khác thì nó lại ko chịu đấu nữa mà chỉ líu thôi ,nó bị làm sao vậy ,mới chơi cm chưa có kinh nghiệm các ae giúp với

cảm ơn thật nhiều

luongdd

Chào Mào Danh Dự
Chim chuyển vùng bị tụt lửa bạn ah, bạn treo chim vào chỗ tĩnh và chăm đều tay để lấy lại lửa bạn nhé

cmtegiac

chim chuyển vùng xa mà mới 2 tuần thì chưa ổn định đâu bạn. Bạn đừng cho đi cội thêm nữa, để cho nó ổn định cám, nước, môi trường mới thì hãy cho đi cội

dinhthotb

Chào Mào Thái Bình
Khi chuyển vùng chim bị lạ khí hậu nước ăn thức uống nói chung là môi trường sống và sinh hoạt nên em nó bị mất sức và chưa hòa đồng ngay được. Giống như mình ở tỉnh này sang tỉnh khác công tác hay sinh sống mất một thời gian để làm quen xem lối sống của khu cân cư hay có thằng nào đầu bò đầu biếu nào không. Khi đã quen rồi thì chơi ngon lành thôi. Thân Đình Thọ

tvvuong

cảm ơn ae diễn đàn ,mình cũng có một con bổi mới dc 2 tuần nhưng ho sổ bọng dc ,có phải mái ko vậy ,nó nói gió nhiều

chaomao5bato

chim mình cũng thế. ỏ nhà thì hơi tốt lắm chứ đi khỏi nhà la chú im re khong chơi, bác nào biết chỉ cho mình với lam sao cho nó đi đâu cũng chơi

chaomao_QN

theo mình thì suy nghỉ thế này có hai trường hợp xãy ra: 1 là như ý kiến mấy bác trên. 2 là con chim của bạn thuộc dang nhác gan (chim không số) lúc ở nhà hay gặp chim yếu nó chơi rất căng nhưng gặp chim cứng hay ra trường thì không chơi hoặc tỏ thái độ sợ. mình cũng gặp trường hợp này rồi nên nói ra để các bác rút kinh nghiêm khi mua chim nhé
có gì không đúng các bác bo qua cho

jackychang

Chim chuyển vùng đi từ xa về bạn phải ủ áo lồng, để riêng ra 1 chỗ cho nó ăn uống cho nó bình phục và dần căng lên thì lúc đó mới mang đi đấu được. Nếu nóng vội rất dễ làm bể chim. Bạn cho ăn nhiều chuối và táo và để nhanh đạt lửa và chóng phục hồi.

Ngay kể cả khi đi dượt, bạn nhớ để chùm áo lồng treo riêng ra 1 góc cách xa giàn 10m (chỉ để nó nghe hót đấu thôi). Tiếp đến dần dần sau 1 tuần bạn lại cho nó vào đá biên. Cứ vậy để con chim nó đạt lửa căng xong mới cho nó đấu vô tư.

Bạn chú ý: nếu bạn ở miền Bắc, chim chuyển từ miền Trung hoặc Nam ra gặp đúng tiết trời mùa Đông thì mất lửa luôn., lúc đó mà bạn ép chim gấp quá là toi luôn đấy nhé.