Tâm sự muốn nói về chú chim Cái Bang của Đức QN.

Cái Bang ak, em về với anh hơn ba năm rồi nhỉ. Đối với anh, khoảng thời gian này vẫn còn quá ngắn để anh hiểu hết về tính nết của em. Một con chim….không giống ai.

Năm đầu tiên, anh đưa em về đội của anh với bộ giáp xấu xí-xơ xát và nhận được rất nhiều lời chê bai, ngay lập tức cái tên Cái Bang được ae đặt cấp cho em. Anh mặt kệ anh thích em ở cái thuần đắc đằn đặc-khách nhà và là con chim của vùng nhà anh-có tông giọng của vùng địa phương-nơi anh sống, còn bề ngoài của em chỉ cần thay bộ lông là ok thôi. Anh cho em đi mồi và anh không ngờ em là chú chim mồi xuất sắc nhất anh từng có. Anh cho em đi giàn đi cội và em đã thể hiện bản lĩnh của mình trên giàn đấu, Lúc này, ngoài cái tên Cái Bang vì bộ lông xấu xí em lại được một số ae gọi là con Thời Tiết vì cái nết "Vui thì nhìn em rất tàn ác mà buồn là nhìn em như.... tàn tro". Khiến anh lúc khóc lúc cười vì cái tính ham chơi của em khi đi giàn đi cội.
Em còn trẻ mà, anh biết rõ lúc đó em mới được 2 tuổi tính từ lúc sinh ra vì em là hàng Má Trắng đầu mùa nên ra chiến trường thì đôi lúc phải có sự sợ hãi các đàn anh già rừng già cội chứ, anh mặt kệ người ta nói và quyết định cho em được nghỉ ngơi và vào chế độ "trùng tu nhan sắc", và thế sau ba tháng – em đã là chú chim khách giữ nhà với bộ giáp rất đẹp + tuyệt vời nhất anh từng có tính đến bây giờ.

Năm thứ 2 em đẹp trai hơn và em lại được anh và ae clb chọn làm con chim giữ Trường-giữ Cội cho trường chim nhỏ khi có chim chiến đến khiêu chiến, là con chim để kiểm tra phong độ các con khác khi cần mua của nhiều anh em sau khi nhiều lần em trổ tài trên giàn đấu cafe, chiến đấu một cách không khéo và tàn ác, với độ bền siêu phàm ở những cội chim nhỏ. Cái tên Thời Tiết mất hút. Cái Bang đã là cái tên được ae địa phương biết đến và quý mến. Em là chú chim Café Tốt nhất mà lúc đó anh có.
Ở cái năm thứ 3, anh quyết định cho em đi thi giải đầu tiên sau một quảng thời gian dài được ae trong clb cổ vũ + khuyên nhủ anh cho em được thử sức ở những giải đấu có sự phân cao thấp rõ rệt. Anh không muốn cho em đi thi vì anh muốn em chỉ là chú chim cafe ở cách đấu khôn khéo và tàn ác. Có thể nói là anh không tự tin về phong độ của em để em đi thi hoặc anh không muốn em vướn vào những chuyện Thị Phi trên các giải đấu.
Và rồi, tháng 11/2013 anh nhận lời A/e CLB Ngọc Hồi – Kon Tum đưa em đưa em cùng anh vượt hơn 400km lên Kon Tum để giao lưu cafe với ae Tây Nguyên, nhưng rồi với tình cảm của anh/em trên đó giành cho Cái Bang, anh đã đồng ý cho em tham gia giải Kon Tum mở rộng vào ngày hôm sau. Ở cái giải đầu tiên em tham gia em đã chiến đấu-đã cống hiến một trận đấu đẹp mắt cho anh em nghệ nhân về tham gia, nhưng có lẽ em còn mơ mộng ở cái tuổi...mới lớn, còn lạ lẫm với tiếng âm thanh hội thi và khán giả rầm rộ, còn yếu bóng vía với các đàn anh đầy tên tuổi của rừng núi Tây Nguyên và do phong độ em còn yếu-em đã dừng chân tại tóp 20-nhận được lá cờ đầu tiên- bản lĩnh của em được công nhận trên giấy bút. Và từ cái giải đó, những ae biết về em đã khuyên anh và cổ vũ cho em nhiệt tình hơn để anh cho em vào hạng A1 nhà anh để là một chú chim săn giải. Anh đã đồng ý để em đi tham gia các giải đấu với mục đích được cọ xát được học hỏi và được quen hơn với môi trường chiến đấu ồn ào đậm tính....Thị Phi này.

Với nết đấu của em, nết đấu của một con chim điềm tĩnh mỏ rất đều để duy trì sức và thái độ đấu, em giữ bộ rất tốt với bộ mã rất chuẩn, em sẵn sàng lên nước ché đè đây uy lực và kèm theo chém cánh như tia chớp để đè đối thủ “rớt xuống sàn”.

Nhưng điểm yếu của em, em vẫn còn phải khắc phục điểm yếu thêm khi vào đoạn nước rút em lại mất lực dẫn đến chậm mỏ, nhưng bộ của em-em giữ bộ rất tốt-không mất đi cái “Tỉnh Và Rất Đẹp Trai” của em.
Như thế kể từ ngày 17/11/2013 đến nay, chỉ 4 lần em đi giao lưu ở các giải thi nhỏ lẫn lớn là không có thành tích trong tổng 18 lần anh đưa em đi giao lưu cùng các chiến binh đầy máu mặt trên toàn quốc. Em đang dần hoàn thiện bản thân em hơn, cho anh biết được cách em chiến đấu như thế nào và cần cái gì để chiến đấu tốt hơn, cho anh hiểu thêm về em hơn để em mãi là một chú chim cưng của anh.
Em đang bắt đầu đi lên và thể hiện bản lĩnh cùng đồng loại của em trên sân chơi này:
Em đi lên từ sự chê bai, khinh miệt, kỳ thị vì em xấu xí và vì em là hàng Má Trắng.
Em đi lên ở cái tình cảm của anh và a2 Vinh Nguyễn.
Em đi lên ở cái tình của ae trong clb và ae trên toàn quốc biết về em đã cổ vũ cho em.

Và em chỉ mới chập chững bước đi lên những bậc thang đầu tiên-thấp bé nhất của một sân chơi quy mô-khoa học-lành mạnh đầy cao thủ. Em phải học hỏi thêm rất nhiều nửa, phải cãi thiện cái nết còn ham chơi của em, em phải được rèn luyện thể chất để bổ có sức có lực mà chiến đấu. Em còn trẻ, anh tin em sẽ phát triển hơn nửa và anh sẽ cố gắng hiểu hết tính nết của em và bổ sung lực cho em để giúp em cãi thiện hơn.
Chút tâm sự viết cho niềm đam mê!
Đức Qn.

taolaty

đúng là niềm đam mê chim cò quá hay cho bài viết đúng là phải có đam mê thì mới đc như z.

Ai biểu mt chơi k bền đọc bài của bác chuẩn luôn :D chúc mừng bác, chúc mừng CB môi bán chơi game e toàn lựa chọn :))

pepsi47

Moderator
Chim hay lắm chúc mừng bác đã có duyên sỡ hữu e nó, thân pepsi47.

nhatthang-tb

cảm ơn ae, mong được chia sẽ.
E mới bẫy đc chú má trắng đầu mùa ,tính từ lúc chim về hót đấu đến lúc chim sập bẫy là khoảng 40 phút như vậy theo a con chim đó có tương lai k ạ. Thứ 2 nữa là bây giờ chim đang thay lông và lên tách đỏ và đã lai rai hót cả ngày rồi vậy cho e hỏi khi xong lông e có nên mang đi giàn đứng biên không hay là cứ nuôi ở nhà 1 năm đợi đến khi thay lông mùa sau mới đi đc ạ ? E cảm ơn!

E mới bẫy đc chú má trắng đầu mùa ,tính từ lúc chim về hót đấu đến lúc chim sập bẫy là khoảng 40 phút như vậy theo a con chim đó có tương lai k ạ. Thứ 2 nữa là bây giờ chim đang thay lông và lên tách đỏ và đã lai rai hót cả ngày rồi vậy cho e hỏi khi xong lông e có nên mang đi giàn đứng biên không hay là cứ nuôi ở nhà 1 năm đợi đến khi thay lông mùa sau mới đi đc ạ ? E cảm ơn!
Chào em. chú chim em nói hiện anh không thể nói nó có tương lai hay không. Cầm con chim trên tay còn chưa chắc Trống hay là Mái nửa em ak. Nhưng là má trắng đầu mùa là chim tốt có tỉ lệ % cao. Em nên nuôi.
Hàng má trắng nên cho va chạm nhẹ khi vừa biết thể hiện bản lĩnh ở nhà, em nên đưa nó đi biên ở mùa lông này, lưu ý là chỉ đưa đi khi em nó đã đầy đủ lông lá-phong độ ở nhà tốt và chỉ đi biên thôi-không đc kẹp sáp lá cà.
Anh từng nuôi má trắng nên chia sẽ chút kinh nghiệm cùng em, có gi em trao đổi thêm ở các ae cao thủ khác nhé.
Chúc em thành công!
Đức QNa.

nhatthang-tb

Vâng e cảm ơn. Chúc a sức khỏe chim cò căng cứng nha. A cho e hỏi thêm nưa là làm thế nào cho chim chịu ăn cào cào vậy anh nhà có 3 chú thì 2 chú chim già thì chịu khó ăn còn chú má trắng này thì k chịu ăn gì cả
Thân!

Sửa lần cuối:
Vâng e cảm ơn. Chúc a sức khỏe chim cò căng cứng nha. A cho e hỏi thêm nưa là làm thế nào cho chim chịu ăn cào cào vậy anh nhà có 3 chú thì 2 chú chim già thì chịu khó ăn còn chú má trắng này thì k chịu ăn gì cả
Thân!
Em ak, chim không phải con nào cũng thích cào cào, em có thể thay thê mồi tươi loại khác cho chim.
Khi chim cảm thấy đủ chất, chim sẽ không ăn. em không ép. Nhưng nếu chim thiếu lực thiếu..chất. Em có thể ép bằng cách lấy hủ cám ra và cho rọ cào còa loại nhỏ con vào cho em nó ăn. hoặc bỏ vào một hủ khác k có cám.

taisuke

lâu lâu mới đọc được bài hay thế đó bác... hihi hiện em cũng có một em nhứ thế ...mong là thay lông xong em nó cũng hay như thế ..và em cũng viết một bài như thế ...\

lâu lâu mới đọc được bài hay thế đó bác... hihi hiện em cũng có một em nhứ thế ...mong là thay lông xong em nó cũng hay như thế ..và em cũng viết một bài như thế ...\
Chúc bạn sớm thành công và mong sớm được đọc bài viết của bạn.