Tìm chim bổi vùng Quảng Nam

ttnhanthien

Cho mình hỏi chim bổi vào tháng nào mới có số lượng chim nhiều để đi bẩy vậy các anh. Có ae nào hay đi bẩy số lượng lớn không.

tosudoc

Bẩy lưới giờ chắc cũng khó có nguồn chim lớn chứ đừng nói đánh lồng. Nếu rin đánh lồng có những vùng cứ đi mà biết là về tay không. Thế bác thích như thế nào?

midavina

Bác rủ bác Tosudoc đi thì bác ấy chỉ chổ bẫy cho. Vừa rồi bác ấy đi lên Đông Giang bẫy được 3 con luôn đấy, có điều đi xe mấy tầm trên 100km mới tới chổ bẫy, dậy từ lúc 2,3 giờ sáng. Mà đi 5-7 lần mới có 1 chuyến may mắn như thế.

quangmai

keke..vùng quảng nam đà nẵng thì mình nắm rõ..nếu muốn đánh chim vùng hay thì lên sông kôn...mà đi sk phải lội bộ đường rừng khoảng 1 tiếng mới có chim nhiều..mình thường đánh sk vùng a ram..chim sk a ram to chim..giọng hay.dài....vùng thứ 2 la A SỜ..chim ở đây giọng hay nhưng giọng rè hơn sk..chim vùng này yếm đẹp..dạo gần đây anh em đà nẵng đang kết vùng này...vùng thứ 3 la chim vùng huyện p rao...đi vào làng dân tộc chim rất nhiều..nhưng phải quen biết dân tộc mới cho bẫy..chim vùng này gốc mũ thường mõng..giọng tương đối...vùng thứ4 la tây giang..chim vùng này đi giọng ngắn..đa số không có yếm..chim vùng này còn rất nhiều...vùng thứ5 là tà val..chim vùng này tương đối to chim.dài..giọng hơi mỏng....em chỉ biết vậy thôi....keke..có 2 em mồi mà thay lông mất..đang ức mà đành chịu

Trung Arc

keke..vùng quảng nam đà nẵng thì mình nắm rõ..nếu muốn đánh chim vùng hay thì lên sông kôn...mà đi sk phải lội bộ đường rừng khoảng 1 tiếng mới có chim nhiều..mình thường đánh sk vùng a ram..chim sk a ram to chim..giọng hay.dài....vùng thứ 2 la A SỜ..chim ở đây giọng hay nhưng giọng rè hơn sk..chim vùng này yếm đẹp..dạo gần đây anh em đà nẵng đang kết vùng này...vùng thứ 3 la chim vùng huyện p rao...đi vào làng dân tộc chim rất nhiều..nhưng phải quen biết dân tộc mới cho bẫy..chim vùng này gốc mũ thường mõng..giọng tương đối...vùng thứ4 la tây giang..chim vùng này đi giọng ngắn..đa số không có yếm..chim vùng này còn rất nhiều...vùng thứ5 là tà val..chim vùng này tương đối to chim.dài..giọng hơi mỏng....em chỉ biết vậy thôi....keke..có 2 em mồi mà thay lông mất..đang ức mà đành chịu
Bác này rành chim QN-ĐN quá. Bác bẫy lưới hay bẫy lồng vậy?

midavina

Dân tộc bây giờ cũng toàn đi bẫy xa tận Duôn, Khe Già Hung( không phải xã Già Hung) K8, K9 chứ cũng ít khi bẫy ở Aram nữa. Lội đường rừng cũng tầm 1 tiếng đánh được 1 con là họ lo khăn gói về rồi chứ ít ai kiên nhẫn bẫy thêm con thứ 2. Mấy con ngoài bìa rừng cũng nhiều nhưng khó đánh, họ thấy mà cũng không dừng lại. Nhưng lâu lâu lội rừng ko có đến trưa về treo thử đôi khi vẫn dính. Vào rừng 1 tiếng thì gặp cũng 3,4 cặp nhưng nghe chim hót vậy thôi chứ muốn tiến đến vị trí của nó ở cũng khó nên đành treo đại đó mà chờ, nhưng nhìn chung cũng rất khó bẫy, đồi núi dốc đứng, đường đi rất khó khăn. Tóm lại muốn có chim thì chịu khó đi lên đó giao lưu với người dân, tặng họ này nọ để làm quen rồi họ dắt đi bẫy chứ vào rừng dễ lạc lắm mấy chú ơi.
P/S: Có hôm đi với tosudoc đi nhanh chạy ra trước, chú ấy lưu luyến mấy con chim trong rừng chạy ra sau bị lạc thế là la cho tui 1 trận hjhj.

linhu

SK K8 có đặc điểm riêng gì ko bạn, mình cầm dc 2 con thấy xác bự và gốc mào đầy, thằng em bảo chim K8.

midavina

Giọng K8 được anh em đánh giá khá hay, K8 là núi phía bên phải đối diện với Khe Già Hung. Nếu đi từ Aram ra là bên tay phải, nhưng phía này dân tộc ít bẫy, họ bẫy bên phía đối diện K8, hỏi họ địa danh đối diện này là gì thì họ không biết. Vào rừng 1 vùng thì chim hót cũng khác nhau, mỗi cặp hót mỗi kiểu, non hót khác, già hót khác, đôi khi có con hót điệu dở quá cũng không muốn bẫy. Nhưng chim sông kol có đặc điểm là khi bẫy nghe ít tông giọng, về nhà mới thấy nó hót nhiều tông khác nhau.

kingbirds_QN

bẫy lồng bác..hi..lúc trước có đi kéo lưới với mấy anh em trong hội cho vui..mà giờ bỏ kéo lưới rồi
Các cụ này là "người rừng" của vùng đất QN_ĐN rồi.Cũng rất thích đi bẫy nhưng nghe mấy ae "lội" dữ quá nên cung e ngại.