Tìm cho Chào mào ăn trái này nek ..@

damtho

Hiện tại, mình đang cho Chào mào ăn quả này.Phía sau nhà có dây Lục bát rất to, trái ra chín đỏ leo trên hàng rào B40. Một ngày, chim chào mào nhà mình xơi hết 7 quả.
Theo mình tìm hiểu, trái Lục bát rất tốt cho Chào mào, là món ăn ưu thích nhất. Trái cây này giúp chim Chào mào thay lông mượt, căng lửa và bổ sung vitamin vào mùa đông lạnh.
Còn về Đông y, thì dây và lá của cây Lục bát rất có ích cho con người. Khi xưa, mẹ mình hay tìm cây này với cây nhãn lồng về phơi khô nấu nước uống trị bệnh tim mạnh và ăn ngon ngủ ngon đấy!

Dưới đây là hình ảnh và thông tin về cây Lục bát

Cây lục bát
: Là loại dây leo, sống nơi gò đồi, dốc núi hoặc mọc cạnh các lùm tre… Thân cây xốp và sần sùi như dây bầu dây bí; Lá màu xanh đậm có nhiều đỉnh (từ 3-7 đỉnh lá); Hoa dạng hình loa kèn, có 5 cánh màu trắng, nhuỵ kín màu vàng lợt. Trái non có màu xanh, khi già có màu trắng phấn, phớt sang vàng và khi chín có màu đỏ rất tươi, to bằng ngón tay cái, không có vị và nhớt (chim chào mào rất thích ăn trái này).

Thân cây Lục bát ( dạng dây leo)

Bông và trái Lục bát non!

Trái Lục bát khi chín!

Mình cũng mới chơi Chào mào, mong rằng bài viết này góp phần nào để ace bổ sung món ăn ưu thích để chú Chào mào nhà mình sung mãn hơn!
Chúc Chào mào anh em nhanh mượt lông, căng lửa để chuẩn bị đón năm mới 2013 nhé!

mai kha

trái này mua đc ở đâu bác mình ở ở đà nẵng , nếu muốn mua thì mua ở đâu vậy .

7love

hình như miền bác gọi là quả lặc lè. em cho chào mào ăn quả chin rồi nó đi phân nát nên ko cho ăn nữa.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Lục bát tên dân gian ở Thủ Đức là cây cứt quạ, hoặc ổ quạ, có điều kiện cho chim ăn quả này rất mát.

Thân, black_fish9402

GauMap_BH

Nhà e trái này nhiều vô số kể vậy mà giờ mới biết! Thank chủ top mách nước

hatelove

Trái này trc ở quê toàn cho chào mào ăn nè. Mà từ khi vào Nam thì ko thấy trái này nữa?

chaomaoankhe

Cội Ánh Trăng
Trái này trc ở quê toàn cho chào mào ăn nè. Mà từ khi vào Nam thì ko thấy trái này nữa?
mấy bữa chỗ anh đầy loại này rất dễ trồng, tại thằng em không thấy chứ ăn cho chào mào anh ăn tới ngán không thèm ăn nữa luôn.

damtho

Trái này rất dễ tìm. Nó thường mọc ở những bụi cây xung quanh những khu đất bỏ hoang, hoặc ở những hàng rào. Nếu có gặp mà trái chưa chín thì hái trái luôn trái còn xanh về khoảng 1 ngày sau nó chín đỏ.

buondibui

ủa trái này mình cũng cho CM ăn mà cũng đâu thấy có sung j đâu ta. 1 tuần cho ăn 5 trái.

thietmocchan123

Trái này Miền Trung mọc rất nhiều , thường thì mọc dại ven bờ rào . Lá cây thường thì người dân thôn dã hay trộn chung với mồng tơi , râu dền và các loại rau dai có thể ăn được . Ở nhatrang người ta gọi là trái miễn bát có chổ gọi là bình bát . Trái này rất tốt cho chim chào mào nó bổ sung vitamin rất nhiều mà càchua không có đủ , chim ăn trái này thường xuyên sẽ rất mau đỏ đít , chim mau có lửa......

axnzonegold

Quản lý nhiều BOX

Thân cây Lục bát ( dạng dây leo)

Bông và trái Lục bát non!

Trái Lục bát khi chín!
Trái cây này đã được đưa lên trong danh sách các trái cây ưa thích của chào mào rồi mà!!!
Ở trên mình ăn lá như rau!