tìm nguyên nhân chím của việc rỉa lông

nguyenhoa142

nhu tieu de minh da noi,nguyen nhan chinh cua viec ria long khi chim dang thi dau la do nguyen nhan nao
mong moi nguoi tu van giup de giai quyet triet de
thanks

Lần sau nhớ gõ tiếng Việt có dấu. Thanks,

chenruounong

Chào mào và tôi
Chim rỉa lông do nhiều nguyên nhân lắm bạn:
1 là ngứa lông ( do rận mạt, tắm ít, tắm nắng ít )
2 là lông yếu nên bị rỉa
3 là do lúc chim thay lông còn sót lông dặm nên bị rỉa ...

cscdn

Chim rỉa lông do nhiều nguyên nhân lắm bạn:
1 là ngứa lông ( do rận mạt, tắm ít, tắm nắng ít )
2 là lông yếu nên bị rỉa
3 là do lúc chim thay lông còn sót lông dặm nên bị rỉa ...

cho mình ké topic luôn .
Chim đang đấu mà quẹt mỏ liên tục vào cầu là sao anh em , mặc dù chim không , uống nước , ăn cám hay hoa quả gì cả .

tranhathi

Cả 2 bạn vừa nêu trên rất đúng, mình bổ sung thêm 1 ý nữa là chim yếu lửa cũng hay có thái độ này. Lí do em nó sợ, khi gặp đối thủ mạnh thái độ đó giống như trấn an bản thân vậy..........

dacloc

Cả 2 bạn vừa nêu trên rất đúng, mình bổ sung thêm 1 ý nữa là chim yếu lửa cũng hay có thái độ này. Lí do em nó sợ, khi gặp đối thủ mạnh thái độ đó giống như trấn an bản thân vậy..........
em củng đồng tình với ý kiến của bác em củng có 1 em củng đang bị tinh trạng này

letamtits90

cho mình ké topic luôn .
Chim đang đấu mà quẹt mỏ liên tục vào cầu là sao anh em , mặc dù chim không , uống nước , ăn cám hay hoa quả gì cả .
Là chim đang đấu . thái độ yếu lại . bị chim khác đè nên lơ lơ tìm chuyện để làm hoặc bị nghẹt mũi

nguyenhoa142

thanks
1 là ngứa lông ( do rận mạt, tắm ít, tắm nắng ít )minh cung tam chim co pha them mot it it dung dich tri do ram mat gay nen rui
2 là lông yếu nên bị rỉa (can themthoi gian phoi nang hay sao ban oi
3 là do lúc chim thay lông còn sót lông dặm nên bị rỉa ... (khac phuc nhu the nao moi ban chi giup them)

gaututi

chăm cho chim tắm, phơi nắng để diệt rận , kích thích chim ria lông cho nhanh hết chân lông soót
chăm tăng cường ăn hoa quả, thức ăn tươi, dế, cào cào, ... để chim lên lửa nhanh

khoicmq7

Mình bổ sung thêm.Thường xuyên làm vệ sinh lồng. thay bố lồng và sau khi vệ sinh xong bạn nhớ dùng 1 ít lá thầu đâu ( cây sầu đông) đã phơi khô bỏ vào 1 cái chén, gấp 1 cục than nhỏ bỏ vào chén sau đó bỏ lá lên trên khi thấy có khói thì đặt chén vào giữa lồng và tủ áo lồng lại thật kín cho đến khi hết khói thì bung áo lồng ra để thoáng ngoài gió chừng 5 phút rồi cho em chim quí của bạn sau khi tăm xong vào nhà mới thơm tho sạch sẽ sẽ nhanh khỏi bệnh rỉa lông mau lên lửa.
Nếu bạn muốn mùi đậm hơn thì dùng thân cây thầu đâu sẽ cho nhiều khói hơn. Nhớ trùm luôn áo lồng đó cho đến khi áo lồng không còn mùi thì bạn sẽ phòng bệnh từ xa cho những con trong nhà bạn cũng như khi đi dợt.
Chúc bạn thành công.

khoicmq7

cây này là thầu dầu ,cây sầu đâu (sầu đông) khác bạn ơi.Trong Nam gọi cây sầu đâu là cây thân gỗ cao to ,trái ra chùm như trái cóc nhỏ ,như trái say .
uhm. Bác Tan Minh nói rất đúng, cây này ở bài trươc anh em diễn đàn dùng chữa đau chân cho chào mào cũng rất hiệu quả.
Mình chỉ biết ae ở miền trung hay gọi nó là cây thầu đâu.
Nó cũng có tên là cây xoan đó bác

noucamp98960

Mình bổ sung thêm.Thường xuyên làm vệ sinh lồng. thay bố lồng và sau khi vệ sinh xong bạn nhớ dùng 1 ít lá thầu đâu ( cây sầu đông) đã phơi khô bỏ vào 1 cái chén, gấp 1 cục than nhỏ bỏ vào chén sau đó bỏ lá lên trên khi thấy có khói thì đặt chén vào giữa lồng và tủ áo lồng lại thật kín cho đến khi hết khói thì bung áo lồng ra để thoáng ngoài gió chừng 5 phút rồi cho em chim quí của bạn sau khi tăm xong vào nhà mới thơm tho sạch sẽ sẽ nhanh khỏi bệnh rỉa lông mau lên lửa.
Nếu bạn muốn mùi đậm hơn thì dùng thân cây thầu đâu sẽ cho nhiều khói hơn. Nhớ trùm luôn áo lồng đó cho đến khi áo lồng không còn mùi thì bạn sẽ phòng bệnh từ xa cho những con trong nhà bạn cũng như khi đi dợt.
Chúc bạn thành công.
Kinh nghiệm hay nè. Mấy e chim nhà mình tắm thường xuyên nhưng vẫn hay rỉa lông. Tí nữa hái mấy lá Sầu đâu mđể khô làm thử.

nguyenhoa142

minh cham soc rat ki,che do an uong luon co trai cay tuoi va moi tuoi,tam chim mot ngay cach mot ngay minh deu tam,nhung ko hieu sao chim van ria long trong luc thi dau nguyen nhan minh van tim hieu mong duoc chi giao them
thanks

quang90

chim sống trong môi trường ẩm thấp cũng hay bị rỉa lông. nên thay giấy lót lồng trc khi cho chim ngủ. nuôi chim nơi khô, thoáng, chăm phơi nắng sẽ giảm tối đa việc rỉa lông

bkavchaomao

lông yếu lông sâu lông thay chưa hết có rất nhiều nguyên nhân dẫn đến việc chim rỉa lông mình cũng đang khác phục một em và đã tìm ra nguyên nhân là thay lông dặm.còn một nguyên nhân nữa các bác chưa nêu ra.là chim phải thuonfwgf xuyên được tập lực tập lực giúp khỏe chim lông ôm sát người không bị tua ra gon gàng thì cũng đỡ phần nào chim rỉa lông.vài lời chia sẻ. thân

hovaten

Moderator
Cơ bản chỉ 02 nguyên nhân:

Chủ quan: Tàn lực / Thua nước đấu.
Khách quan: Thời tiết quá nóng / chuyển từ nắng vào mát / thiếu tắm nắng / thiếu tắm nước.