Tình trạng tổ chức hội thi chào mào và vai trò của những người "Cầm trịch"

cmao696

Xin chào tất cả anh em yêu thích Chào mào,

Trong 2 năm trở lại đây, phong trào chơi chào mào phát triển mạnh mẽ trong phạm vi cả nước và tại Tp.HCM cũng không ngoại lệ, sự phát triển của của phong trào dẫn đến rất nhiều nơi mở cội chim và một điều tất yếu xảy ra đó là phát sinh việc tổ chức thi tràn lan không kiểm soát.

Cũng như sở thích chơi chích chòe lửa, than hay các loài chim khác, ngoài việc chăm sóc công phu thì các hội thi thiếu tính chuyên nghiệp, công bằng đã "góp phần" không nhỏ cho sự đi xuống của phong trào. Dù là người mới tập tành chơi nhưng tôi cảm nhận một "tương lai" không mấy tươi sáng của sở thích chơi chào mào tại Tp.HCM nếu tình trạng đua nhau "tranh thi" thiếu quy hoạch và kiểm soát như hiện nay. Dĩ nhiên, không thể ngăn cản việc mở cội chim để phục vụ cho niềm đam mê của các nghệ nhân và cũng là để kinh doanh nhưng nếu với đà tranh thi kiểu này người mở trường chim cũng chán (thua lỗ) và sự cạnh tranh nhau giữa các cội chim là không thể tránh khỏi.

Chúng ta muốn duy trì một sân chơi lành mạnh nên có trang web này để anh em giao lưu, lập các nhóm trọng tài uy tín để tạo niềm tin cho nghệ nhân đi thi và có cả HIỆP HỘI CHÀO MÀO MIỀN NAM hẳn hoi để liên kết các câu lạc bộ lại với nhau thành một sân chơi đoàn kết nhưng với những gì đang diễn ra tôi sợ và e ngại sự tồn tại của sân chơi chào mào này lại nối gót những niềm đam mê đã qua.

Mong các bạn góp ý để phong trào chơi chào mào phát triển bền vững.
Chào mào - Passion forever (Đam mê bất tận)

soncao3008

Để có một sân chơi quy cũ và hệ thống theo mình nghĩ vẫn cần 1 tiếng nói thật sự của Hiệp Hội Chào Mào Miền Nam rồi.

Tuyen Le Minh

Phóng viên chaomao.org
Nỗi băng khoăn của anh cũng là nỗi niềm chung của tất cả AE cùng chung đam mê tiếng hót chú chim chào mào hiện nay, mình được biết hiện nay HHCMMN đã ra đời nhưng lại chưa có văn bản chính thức nên cũng chưa giải quyết được anh ah, hy vọng một ngày không xa HHCMMN nhanh chóng có đc chức năng để giải quyết vấn đề này! Thân

cmao696

Nỗi băng khoăn của anh cũng là nỗi niềm chung của tất cả AE cùng chung đam mê tiếng hót chú chim chào mào hiện nay, mình được biết hiện nay HHCMMN đã ra đời nhưng lại chưa có văn bản chính thức nên cũng chưa giải quyết được anh ah, hy vọng một ngày không xa HHCMMN nhanh chóng có đc chức năng để giải quyết vấn đề này! Thân

Văn bản chính thức do ai và tổ chức nào cấp hay chúng ta hoạt động bộc phát và nếu đang trong thời gian chờ đợi sao chúng ta lại vội vàng thành lập để rồi mọi người lăng tăng về vai trò của HHCCMN trong việc tập hợp và tổ chức quy củ các hội thi. Theo tôi, nếu anh em đã thành lập và dù chưa có văn bản chính thức cũng nên hoạt động tích cực vì dù sao những người được bầu trong HH đều được sự tín nhiệm và ủy thác của các câu lạc bộ cũng như anh em nghệ nhân trong việc mong muốn có được 1 sân chơi lâu bền và đoàn kết.

ken.nguyen

mình cũng có chung một nổi niềm như bạn, và cũng có viết bài " Trọng tài chấm thi" với mục đích được sự công nhận của Hiệp Hội về chức danh trọng tài, cũng như bạn mong muốn được công nhận và quy hoạch về nơi tổ chức thi ở bài này. nhưng những gì mình nhận được là câu trả lời khó lắm từ các a e, thấy cũng hơi buồn.chắc bạn cũng sẽ nhận được câu trả lời khó lắm thôi.
Thân

cmao696

mình cũng có chung một nổi niềm như bạn, và cũng có viết bài " Trọng tài chấm thi" với mục đích được sự công nhận của Hiệp Hội về chức danh trọng tài, cũng như bạn mong muốn được công nhận và quy hoạch về nơi tổ chức thi ở bài này. nhưng những gì mình nhận được là câu trả lời khó lắm từ các a e, thấy cũng hơi buồn.chắc bạn cũng sẽ nhận được câu trả lời khó lắm thôi.
Thân

Cảm ơn bạn quan tâm đề tài và cảnh báo mình.
Chúc bạn vượt qua tất cả để duy trì lửa cho phong trào chào mào!