Tạo nhóm - Fan thi chim cùng nhau tại Bình Thạnh - HCM.

trangtrixemay

Mình ngụ tại quận Bình Thạnh, phong trào chơi chim ở đây theo mình nhìn chung thấy rất đông các nghệ nhân đam mê với chào mào - họa mi. Nhưng về đặc thù công việc cũng như thời gian, mình có nghe rất nhiều lời tâm sự của nhiều người rằng:
- "quận nhà" không tổ chức thi thố gì nhiều.
- Dù có tổ chức cũng chẳng thi được vì không có thời gian.
- Có khi nào tổ chức thi khác quy định không? Như là thi buổi trưa - thi buổi chiều...
- Có cội nào tổ chức giao lưu ban đêm không? Vì mình toàn đi làm đến xế chiều mới rảnh...
Đó là những gì mình gom góp được những tâm sự của mọi người. Bản thân thật sự theo tính chất làm nghề (mình làm trang trí xe) thì mình toàn bận thứ 7 - chủ nhật vì 2 ngày này rất đông khách. Nuôi vài chú chào mào và cứ mong mỏi 1 ngày nào đó đem đi giao lưu hay thi thố cho "em nó" thể hiện....nhưng cứ đợi - rồi đến - rồi ...tiếc vì qua mất cuộc thi chỉ vì rơi vào thứ 7 và chủ nhật.
Mình cũng có fan, fan mình thì nói thật anh em đừng chê trách vì hầu hết toàn đi làm công sở, đi suốt từ sáng sớm đến xế chiều mới về nhà. Khi về,, giềng quá, đè em nó ra bật clip kích để thưởng thức giọng em nó trong ít phút. Người ta chơi dượt chim thì sáng sớm 8h dưới bóng mặt trời, còn Fan mình thì 18h chiều và dưới ánh đèn neon :(
Có người bảo là "quẩn", có kẻ bảo là "ác". Quẩn là vì đâu ai dượt chim lúc tối và ác là vì lúc chim sắp ngủ lại đánh thức nó hót.....Thật thì tất cả chỉ vì...ĐAM MÊ thôi.
Đồng cảm với những người như vậy, mình thì rất thoải mái. Ai đến cũng bật đèn treo lên cho chơi tuốt, cũng xót cho chú chim mình mới phủ áo lồng chút đã phải dậy gồng cánh chép mỏ. Vì buồn thay cho những đam mê nhưng vì chén cơm hàng ngày mà gác lại thú vui.
- Có lúc vì anh em trong Fan hăng quá muốn thi thố mình sẵn sàng làm chủ hội nhỏ, chỉ cần 10 lồng là thành 1 cuộc thi hàng tuần vui vẻ. Gỉai thưởng chỉ là chầu cafe và bao thuốc hay bịch cám. Tiền góp thì chỉ có 10k/người và uống ...trà đá xem chim đấu. Những cuộc thi chóng vánh 1h mà thôi, có lúc trưa - lúc chiều và theo số đông. Vì vậy Fan của mình rất quý nhau, rất mong mỏi đến ngày thi...tuần tự góp. Thấy chú chim mình hót càng ngày càng hay là vui rồi.
Tạm gác chuyên này, mình xin nói thêm về việc có những cội mà chẳng ai biết dù nhà chỉ cách 200m. Như cội anh Vũ ngay đường D2, phường 25, q.Bình Thạnh. Hay là cội anh Long ngay đường Đinh Bộ Lĩnh. Mình có hỏi vì sao cội ít tổ chức để phong trào chơi chim quận Bình Thạnh mạnh thêm. Thì đủ lý do nào là rất khó xin giấy phép, canh thời gian sợ mưa,...cuối cùng là không tổ chức.
Vậy, để phong trào chơi chim ở quận nhà, các bạn nào ở Bình Thạnh có chim mà vì 1 lý do nào đó, xin vui lòng tổng hợp tại topic này cùng số đt. Mình sẽ tổng hợp và khi đầy đủ lượng người và trong 1 ngày đẹp trời bất kỳ. Sau khi bàn bạc nhóm sẽ cùng nhau tổ chức 1 buổi giao lưu có thưởng để anh em không có điều kiện như những người khác vẫn có dịp thi thố cùng nhau.