Tập chim bổi đi cội (Trường)

các ae nghệ nhân có kinh nghiệm nuôi chim bổi cho em hỏi với ạ!
Tình hình là em nuôi 2 con bổi chắc cũng 2 mùa rồi bây h em muốn đi dợt cội mà xách chim đi đến cội thì 2 chú này không chịu chơi! hình như nó sợ thì phải á..! ở nhà khi kè chim thì vẫn tỏ thái độ nhưng khi ra cội thì chỉ đứng xếp hình thấy tội lắm
không biết phải làm thế nào thì nó mới chịu chơi ạ? mong ae nghệ nhân có kinh nghiệm chỉ giáo ạ!

thân! chúc ae luôn có chim cò căn cứng :p

xellosak

chim 2 mùa vẫn còn non lắm 1 2 tháng đầu nên treo ở ngoài xem thái độ mà cho vào biên thôi
P/S: nuôi con chim 2 năm lúc dể hư nhất là lúc đi tập cho nó chơi cội

chim 2 mùa vẫn còn non lắm 1 2 tháng đầu nên treo ở ngoài xem thái độ mà cho vào biên thôi
P/S: nuôi con chim 2 năm lúc dể hư nhất là lúc đi tập cho nó chơi cội
hai mùa lông của nó là cũng gần 3 năm rùi mà vẫn chưa đi được luôn hả bác?

vậy em có 1 con được 7 mùa mà cũng chưa được đi cội bây giờ tâp nó đi thế nào ạ?

xellosak

hai mùa lông của nó là cũng gần 3 năm rùi mà vẫn chưa đi được luôn hả bác?

vậy em có 1 con được 7 mùa mà cũng chưa được đi cội bây giờ tâp nó đi thế nào ạ?
ko tùy từng con thôi chứ có con 1 năm đã chơi biên ngon rồi

chaomaopr

Bạn cú mang ta cội treo xa giàn chính. Khi nào thấy chim hót hét ngon lành thì di chuyển vao gần 1 tí ,cú tù tù cho đến khi kẹp vào biên chơi dược là OK. Giai đoạn này dễ nản lắm nếu ko kiên nhẫn vì ra cội chim.ho chơi ầm ầm chim mình đứng 1 cục, ko nôn nóng làm hỏng chim bạn nhé. Túm Lại là cú tù tù

minhche17

cứ từ từ bạn ah như tập dẫn trẻ mấy lần đầu đến trường vậy......
vì nó đâu biết cái trường là gì đâu, phải có thời gian để chim bắt nhịp!!!!!!!!!

thai

chim bổi nuôi rất chi là phê . muốn em nó sung thì chăm phải đều tay giữ lửa . còn muốn thuần thì chim bổi hoàn toàn ko có thời gian cố định . nên vậy theo mình nghĩ nên chọn những em có tố chất và bóng bộ đẹp mà nuôi cho xứng công mình thuần hóa vì khi đã lên dc thì bổi chơi rất bá đạo càng chơi càng hay . @@

YeuCM

Mình có con 11 tháng đi cội chơi ầm ầm rồi. Chả sợ con nào. Cũng tuy tố chất từng em bạn nhé. Có con 4mua ra cội vẫn đứng hình. Bác tập dần cho em nó dợt ở biên đã.

vietthangek

Chào bạn !
Bạn không nói rõ là đưa ra cội treo lồng như thế nào. Theo mình bạn nên để chú chim của mình ở xa, và ở một mình trước, làm quen cội đã, sau nhiều lần đi, mình đưa chú chim của mình vào gần, nhưng với điều kiện chú chim của mình cũng phải giữ được hình và giọng, cũng gian truân lắm mấy chú bổi mới chơi được ở trường. Nhưng có chú chơi trường rất sớm và không ngại những đàn anh có tuổi tác. Mình chơi bổi không à, nên việc chăm các chú chim cũng phải chịu khó. Khi bổi đứng trường chơi thì khỏi phải nói rồi sàng cầu, ra giọng, và giọng nào ra giọng đó. Chúc bạn mau có chú chim chơi cùng anh em nhé. Thân !

Pleikupho

Lần đầu mang đi. Hé áo lồng treo xa coi sao. Nếu hót hét tốt thì mở ra cho chơi biên treo gần mấy con cùng cỡ ấy