Tật nhảy ngựa- phi sơn ca

kenyang88

- Em có con bổi huế, rất hay. em kết. nhưng lâu lâu nó phi lên trên rồi cho rơi tự do xuống như sơn ca
Không biết đó có phải lỗi ko? Vì có người bảo như thế càng đẹp. miễn ko lộn là đc ( chim em ko lộn)
Anh em cho ý kiến. Thân:confused:

Long_Oai

Bạn lấy cái đĩa CD gắn trên nóc lồng thử nó còn nhảy nửa ko và đưa cầu chính lên cao một chút .Nếu còn thì bó tay.

kenyang88

Bạn lấy cái đĩa CD gắn trên nóc lồng thử nó còn nhảy nửa ko và đưa cầu chính lên cao một chút .Nếu còn thì bó tay.
Thank bạn. mình cũng đang trị bệnh cho nó. nhưng ý mình hỏi đó có phải là tật ko? khi đưa chim đi thi trọng tài có loại nó vì lý do đó ko?

chaomao^^py

Moderator
Thank bạn. mình cũng đang trị bệnh cho nó. nhưng ý mình hỏi đó có phải là tật ko? khi đưa chim đi thi trọng tài có loại nó vì lý do đó ko?
Cái này là tật bói cá , theo mình chim lúc thi đấu mà nhảy kiểu này sẽ quy kết vào trường hợp bỏ nước đấu !

chaomao^^py

Moderator
Cái tật này dễ chữa bạn à , kiên nhẫn xíu là được , bạn dùng lồng form thấp , bố trí 3 cầu , 2 câu ngang trên cao đặt ngang nhau và cách nóc vừa đủ để chim đứng , bạn căng 1 sợi dây cước song song , cách đều và hơi thấp 1 chút so với với hai cây cầu ngang phía trên . Trong vòng 1 đến 2 tháng tùy vào tật bị lâu chưa , khả năng bạn sẽ vui trở lại ^^ . Chúc may mắn !

L

linhbuudien

Guest
Ok theo bạn. Nhung thêm 1 cây cầu dứoi nữa thành 4 cầu là ok luôn
Cái tật này dễ chữa bạn à , kiên nhẫn xíu là được , bạn dùng lồng form thấp , bố trí 3 cầu , 2 câu ngang trên cao đặt ngang nhau và cách nóc vừa đủ để chim đứng , bạn căng 1 sợi dây cước song song , cách đều và hơi thấp 1 chút so với với hai cây cầu ngang phía trên . Trong vòng 1 đến 2 tháng tùy vào tật bị lâu chưa , khả năng bạn sẽ vui trở lại ^^ . Chúc may mắn !

duongnt

Bó tay thôi, mình cũng có con Sông Kon 2 mùa chơi trường nào cũng OK nhưng cũng giống chim bạn. Tuy nhiên khi kè chim đấu thì nó chơi bt ko phóng lên, chỉ khi để xa nó mới phóng lên rơi xuống.
Mình đã thử đủ cách rồi: căng chỉ ngang lồng; nuôi lồng vuông 1 cầu, 2 cầu; lồng tròn 1 cầu, 2 cầu bán nguyệt cũng không ăn thua với nó.

netcom0909

tật này trước đây mình có 1 chú và chỉ cần lắp cầu như sau : Lồng tròn ( lồng 60, 64 là vừa, đừng to quá) lắp 1 cầu thẳng ở dưới để thức ăn, nước uống và 2 cầu bán nguyệt ở trên để chim chuyền cành, ko dùng lồng quá cao nhé.
Lý do : chim nhìn thấy khoảng trống thì hay nhảy bói cá, nên bác làm sao ko để khoảng trống quá lớn để chim có thể nhảy bói cá đựơc là hết thôi. Chúc bác thành công

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Tật này dễ chưa hơn các tật khác. chỉ cần bố trí cầu hợp lí là không sao cả!

beolun97

trc em nghe mấy sư huynh ns rằng là do em đó bị bám nóc,sau đó họ dán đĩa lên nóc và thế là em nó bám ko đc,em nó nhảy z ko biết đúng sai thế nào

kenyang88

\
Cám ơn bác nhiều

kenyang88

Bó tay thôi, mình cũng có con Sông Kon 2 mùa chơi trường nào cũng OK nhưng cũng giống chim bạn. Tuy nhiên khi kè chim đấu thì nó chơi bt ko phóng lên, chỉ khi để xa nó mới phóng lên rơi xuống.
Mình đã thử đủ cách rồi: căng chỉ ngang lồng; nuôi lồng vuông 1 cầu, 2 cầu; lồng tròn 1 cầu, 2 cầu bán nguyệt cũng không ăn thua với nó.
Chia buồn với bác

kenyang88

trc em nghe mấy sư huynh ns rằng là do em đó bị bám nóc,sau đó họ dán đĩa lên nóc và thế là em nó bám ko đc,em nó nhảy z ko biết đúng sai thế nào
Con của mình thì ko bị lộn. cũng ko bu nóc. mà hình như nó khoái nhảy cầu :))

laohacrom

Mềnh cũng có 1 em nhảy ngựa, đang chơi hứng lên em nó bật lên rồi thả rơi tự do đánh phịch 1 cái :eek:, đã trị đc bằng lồng quả 64 với 1 cầu chính để thấp và 1 cầu phụ bán nguyệt, trước mềnh cho em nó ở lồng vuông, giờ em nó ở đó luôn, chuyển qua lồng vuông thì em nó lai phi tiếp :rolleyes:

Mickeycm.batoqn

cái tật này đổi qua loại lồng ép bổi của huế là hết thôi.1 tuần sau là bạn bỏ lại lồng củ.

candat

Bạn không thích con chim nhãy như vậy , nhưng mình thì khoái . Nhìn rất hay.

chuột

Mình có 1 em phải gọi là siêu nhảy ngựa bình thường đấu giàn thì không nhảy nhưng khi chim xung quanh không chơi nữa thì em nó nhảy không biết mệt mỏi, qua 1 thời gian quan sát mình thay cầu bằng 3 cầu thẳng kiểu bình định thì không thấy em nó nhảy nữa . Bạn thử xem sao chúc bạn thành công