Tắm chim bằng Lá Bàng non, vàng đỏ, hay khô?

ChimNon123

Hi các cụ,

Các cụ có kinh nghiệm tắm chim bằng lá bàng rồi cho em hỏi chút, ta nên tắm cho chim bằng lá non, lá vàng đỏ, hay lá khô vậy ạ?
Và cách xử lý lá với nước cụ thể như thế nào để tắm cho chim ạ?

Em xin cảm ơn các cụ!

thiensuizu

Lá bàng khô đem ngâm nước có tác dùng làm mềm nước giàm PH bên chơi cá rồng hay betta sẽ làm cái này.
Bàng tươi còn nhựa ko tốt nên ko thấy ai xài.
Ngoài ra bàng khô còn có tác dụng phơi khô sắt nhỏ sợi quấn giấy ---> bỏ vào lên miệng ngậm lại ---> châm hột quẹt --> kéo thật sâu--> thả ra bằng mũi ( hồi nhỏ hay chơi cách này >_< )
Còn chim có tám thì hem bít ( làm mềm lông hả ta o`o`? )

linhu

Lá bàng tươi khô đều dùng dc, lá tươi chọn lá xanh thẫm nấu nước đậm đặc để tủ lạnh pha loãng dùng dần.

ChimNon123

Lá bàng tươi khô đều dùng dc, lá tươi chọn lá xanh thẫm nấu nước đậm đặc để tủ lạnh pha loãng dùng dần.

Nước sôi xong cái ta bỏ lá vào ngâm, hay cho lá vào nước rồi mới đun sôi lên hở cụ?

A Sìn

Lá bàng khô đem ngâm nước có tác dùng làm mềm nước giàm PH bên chơi cá rồng hay betta sẽ làm cái này.
Bàng tươi còn nhựa ko tốt nên ko thấy ai xài.
Ngoài ra bàng khô còn có tác dụng phơi khô sắt nhỏ sợi quấn giấy ---> bỏ vào lên miệng ngậm lại ---> châm hột quẹt --> kéo thật sâu--> thả ra bằng mũi ( hồi nhỏ hay chơi cách này >_< )
Còn chim có tám thì hem bít ( làm mềm lông hả ta o`o`? )

Chuẩn nhất là đây, bác này cũng rành về aro và betta quá rồi :))

Còn với chim cò thì ko cần tắm lá bàng nhé chủ thớt.

ChimNon123

Chuẩn nhất là đây, bác này cũng rành về aro và betta quá rồi :))

Còn với chim cò thì ko cần tắm lá bàng nhé chủ thớt.

Vì em nghe bảo tắm lá bàng giúp chim bớt rận mạt, chân bớt ký sinh trùng, vậy theo cụ thì nên tắm như nào cho em nó hết ký sinh trùng ợ?

ChimNon123

Các cụ ạ em pha nước xong nó có màu vàng vàng chim chả dám tắm ạ, cụ nào có kinh nghiệm vụ này bảo em phát :)

rfc647

Member
Lá bàng nhớt cây trồng lấy bóng mát trong nam dùng đượcc ko mấy anh.