Tắm chim mùa đông

duongnhiet

Member
Chào mọi người,
trời trở lạnh cả tuần nay nên không tắm chim được,
thấy tụi nó tội quá, ăn cám có 1 ít bột ớt ngay cái mép zơ zơ...
thôi hôm nay pha nước ấm cho tắm vậy. Cũng sợ ẩm mốc phát sinh mạt
(có 2 con bổi mới nhập khẩu_thuộc biên chế thả nhưng trời mưa chưa đi thả được_sợ chim trời có mạt tự nhiên sẽ lây cho đàn chim nhà)

Tắm khí thế, vui mừng ra mặt:

Dùng dạ hương tắm cho 2 con bổi mới, sẵn vô tay thì trị cho hết mạt ngứa ngáy tội, về với rừng rồi cũng vui vẽ thoải mái nó hơn
1 thau tắm như hình thì nhỏ 3-4 giọt, khuấy chậm để hòa tan và không tạo bọt chim sợ sẽ không tắm:

Tắm xong

Sẵn xịt luôn mấy cái áo lồng, ủ 1 đống rồi mai trùm
Tối nay cho cả bầy vô phòng vip ở:

carơ_py

bạn nuôi chim rất có phong cách , rất có tâm . Mình ủng hộ những ngươi như vậy đã ko nuôi thi thôi , đã nuôi thì phải thương nó ( bất kể pet nào :D)

chim bác cho tắm chung với để chung cho thấy nhau vậy nó có căng ko bác? e có 4 con thôi đã thấy mệt với chúng nó rồi

duongnhiet

Member
chim bác cho tắm chung với để chung cho thấy nhau vậy nó có căng ko bác? e có 4 con thôi đã thấy mệt với chúng nó rồi
Chắc là không căng, mình nuôi chim chuyên lửa liu riu và đít lờn lợt :p
Chỉ ché rộ lên khi nge tiếng chim lạ hoặc mấy con sẻ hay chích bông bay qua
Cũng vui, thấy giống như đàn cún con
hi.

chimcuccu!!

ban tâm huyết quá chim thả vẫn cẩn thận , nhà nhiều chim thế bạn ơi nuôi thế kia thì liệu có đấu k bạn . những ngày lạnh thì để ý xem hôm nào buổi chiều có chút nắng cho tắm cũng được còn cái vụ dạ hương thì k nên dùng nhiều quá bạn ơi vì khi tắm chim hay uống nước và dỉa lông nên tắm nhiều cũng k tốt.

duongnhiet

Member
Nói thiệt mình chưa biết nuôi chim đấu:eek:
Kiến thức thì đọc, xem nghiền ngẫm diễn cũng nhiều nhưng trong đầu toàn là lý thuyết chứ chưa áp dụng được
Đành bằng lòng với việc nuôi, mỗi ngày thấy nó ăn, nó tắm cũng vui
Xin chim thải, chim mái, chim lỗi....dồn lâu lâu lên rừng thả 1 lần
Về quê nhứ chim
Đó là tất cả thú chơi tới bây giờ ah
hi

chaomaophutho

Cho em đoán nhé đây thuộc chim từ Bình Định hoặc gia lai. Bụng rất trắng nếu là bình định thì ok nhưng gialai thi em nuôi 3 em nhưng chi nghe hót cả ngày chứ không thi đấu được.

carơ_py

Cho em đoán nhé đây thuộc chim từ Bình Định hoặc gia lai. Bụng rất trắng nếu là bình định thì ok nhưng gialai thi em nuôi 3 em nhưng chi nghe hót cả ngày chứ không thi đấu được.
GL củng tùy con bạn ah , chắc bạn mua chim bổi ở lồng tập trung. Muốn xem chim GL đấu bạn lên GG sợt ra rất nhiều :D

chaomaophutho

Vâng chắc em chưa có vận may có được một chú gialai biết đấu. Nhưng em cũng thích cm gialai vì nó hót cả ngày và nghe không chán như chim bắc . Cảm ơn bác đã chỉ bảo

nguyenkenvin

ở mình lạnh quá mà a cũng tắm dc ah, thấy bọn nó tắm cóng mà em cũng chịu chứ ko dám cho tắm :(