[Tổng hợp] Chống sốc cho chim chuyển vùng,...

axnzonegold

Quản lý nhiều BOX
Dạo này anh em dường như mang chim “vượt biên giới” nhiều nên nhiều hiện tượng sốc chim, khựng chim vì thay đổi môi trường nuôi, thay đổi thức ăn và vì thay đổi môi trường nước khá nhiều! Nay tôi xin tổng hợp lại các kiến thức của các bậc đàn anh đi trước, cũng như kinh nghiệm của các anh em chia sẽ trên diễn đàn để các anh em tiện theo dõi và có thể áp dụng nếu cảm thấy hợp lý.

Trường hợp: Chim được mua ở xa chuyển vùng khác, đổi chủ nuôi hoặc chủ nuôi đổi cám mới, theo đó thường cám và nước sẽ thay đổi.
Biểu hiện:
  1. Nhẹ: Chim rớt ít lông bụng, ít lông cánh, đuôi và chim yếu tuột lửa
  2. Nặng: Chim thay toàn bộ lông và chim yếu mất lửa
Cách phòng ngừa và giảm tình trạng sốc nếu gặp phải
1. Điều kiện xin được cám và nước ở chủ cũ:
Khi chim chuyển vùng tốt nhất xin chủ cũ một lượng cám vừa đủ để trộn cho chim ăn với cám mới theo tỷ lệ cám mới 30% => 50% => 70% => 100% (tỷ lệ mang tính tương đối) Ở mỗi tỷ lệ nên cho chim ăn trong 1 tuần là thời gian tốt nhất để về nhà chim không bị sóc và ổn định. Nên nhớ tăng mồi tươi và trái cây ở thời điểm này. Ta cũng áp dụng tương tự với nước uống. Đồng thời xem thêm biểu hiện của chim.

2. Điều kiện không xin được cám và nước ở chủ cũ:
Trường hợp không xin được hoặc với lý do gì mà không có cám mới hay nước mới mang về thì áp dụng theo cách sau:

a. Đối với nước: Ta lấy nước giếng và bỏ vào 1 cục than để chim uống dần và quen trong tuần.

b. Đối với thức ăn: Ta khoan vội bỏ cám mới vào mà chỉ cho chim ăn đu đủ hoặc cà chua trong 3-5 ngày cho chim “sạch ruột” với cám cũ đi để chim cân bằng và bắt đầu thích nghi với cám mới. Sau 3-5 ngày cho ăn trái cây và mồi tươi cào cào ta bắt đầu cho cám mới vào với lượng ít để chim có thể ăn thêm nhiều trái cây và cào cào.

3. Chim đã bị sốc nhẹ: Nếu không may chim đã bị sốc nhẹ và có biểu hiện như trên ta tiến hành lấy hết cám và nước ra đồng thời áp dụng theo cách phòng ngừa thứ 2.

4. Chim đã bị sốc cám nặng: Nếu không may chim của bạn bị sốc nặng như nêu trên thì bạn cứ giữ cho ăn cám mới và nước mới chăm theo chế độ thay lông.

Mong sẽ hữu ích và hỗ trợ được cho các anh em để chú chim của chúng ta luôn ổn định và giảm tối thiểu rủi ro nhất có thể.
Vài chia sẽ cùng anh em! Mong có thêm nhiều góp ý khác!​

chaomaotd

Cảm ơn bạn đã chia sẽ những thông tin rất cần thiết.

Tết tới đây mình mang chim từ Quảng Trị vào SG, sẽ áp dụng theo cách bạn chia sẽ, hy vọng mọi chuyện tốt đẹp.

axnzonegold

Quản lý nhiều BOX
Cảm ơn bạn đã chia sẽ những thông tin rất cần thiết.

Tết tới đây mình mang chim từ Quảng Trị vào SG, sẽ áp dụng theo cách bạn chia sẽ, hy vọng mọi chuyện tốt đẹp.

Anh Vũ lại tuyển thêm à! Avary ra sao rồi anh?

dungchaomaovt

bài viết rất bổ ich, xin bạn cho hỏi nếu chim bị sốc do di chuyển mà bị thay long luôn thì sau này có ảnh hửong gì nhiều kg? cám ơn bạn

dang sen

.... xin bạn cho hỏi nếu chim bị sốc do di chuyển mà bị thay long luôn thì sau này có ảnh hửong gì nhiều kg? cám ơn bạn
.
Theo mình suy nghỉ thì nó thay lông luôn thì bạn hãy nuôi theo chế độ của bạn (cám, thức ăn, phơi nắng, tắm nước...). Nếu tố chất con chim hay+ chế độ chăm sóc của bạn thì nó (chú chim) sẽ nhanh hòa mình vào môi trường nơi bạn sinh sống.....và sẽ phát huy được tố chất mà nó đã có bạn à!