Thảo luận cách chăm chim chim để lông lưng đen đậm!!!

• Người khởi tạo TVC
  • Ngày bắt đầu

TVC

Chào cả nhà.
Mình thấy anh em thảo luận nhiều về cách chăm cho đỏ đít, đỏ tách rồi - và cái này không khó để thực hiện.
Riêng mình thấy màu lông lưng, cánh... chưa được quan tâm lắm. Theo mình nếu màu lông lưng, cánh, đuôi... (trừ bụng) mà đen đậm và bóng thì sẽ tương phản với lông tách, bụng... nhìn sẽ đẹp một cách toàn diện! (chẳng hạn con trong clip bên dưới)
Mình kiến thức hạn hẹp, hi vọng anh em nào có kinh nghiệm chia sẻ thêm về vấn đề này để học hỏi thêm. Cảm ơn!

tinbmt1975

Lông mới thay thì đen đậm hơn, một thời gian phơi nắng nhiều lông phai màu, nhìn lông lưng những chú chưa thay lông với những chú mới thay lông biết liền.

minhhuyjmmy

theo mình phụ thuộc vào giống gen ở từng vùng miền quy định ( huế + bình điền chim đậm), má trắng ko đậm bằng bổi rừng, chim càng nhiều mùa thì càng đậm, phơi nắng vào buổi trưa sắc tố đen đậm bộ lông chim giảm dần, hạn chế phơi nắng, còn thức ăn nhờ a e cao nhân đánh giá

TVC

theo mình phụ thuộc vào giống gen ở từng vùng miền quy định ( huế + bình điền chim đậm), má trắng ko đậm bằng bổi rừng, chim càng nhiều mùa thì càng đậm, phơi nắng vào buổi trưa sắc tố đen đậm bộ lông chim giảm dần, hạn chế phơi nắng, còn thức ăn nhờ a e cao nhân đánh giá

Con trong clip là chim Daklak đó bạn ơi....

Chú này do quay trong phòng nên nhìn đẹp, thiếu sáng. Chứ đem ra ngoài cũng nhìn nâu nâu thôi bạn.

Thường những chú chim có mùa lông sẽ đen và bóng hơn.

xoong thung

Mình cũng nghĩ là cái màu đen của lông đấy nó phụ thuộc vào từng giống, từng con khác nhau, hơn nữa mình nghĩ khi ta chăm cho tách và đít đỏ như bổi trời thì ắt cái phần lông còn lại nó sẽ khỏe tương ứng thôi. Cùng chế độ chăm có thể tách và đít đỏ như nhau nhưng phần còn lại nó lại không như vậy, cái đó nó phát triển theo từng con. Chút ý kiên riêng.
Thân!

baloteli

Trong dàn chim nhà mình,mổi con ăn mổi loại cám khác nhau.con ăn HBK,con ăn cám thái,con ăn huy lan,ba vì....Nhưng loại cám mà con nam đông 2 mùa đang ăn là mình thấy tốt nhất. Cám này do anh việt chòe lửa nam làm,anh việt chỉ làm cho chim nhà ăn.Tình cờ qua nhà ảnh chơi thấy dàn chim nhà ảnh đít con nào củng đỏ,lông chim om sát người,lông lưng đen thui.mua về cho con nam đông ăn. kết quả sau 8 tháng,con nam đông lông lá rất đẹp.thay lông vẩn giữ lửa,thay lông xong 2 tháng ôm được 2 cái khuyến khích rồi.
Hôm qua hết cám,mình gọi cho ảnh để mua cám.nhưng ảnh trả lời anh nghỉ chơi chim do công việc.và ảnh đã thanh lý hết dàn chim nhà.buồn quá!

cmtegiac

con chim trong clip là của 1 bác tên Ân thường dợt ở cội Gia Định đã up lên youtube từ lâu lắm rùi. Cái này theo mình nghĩ do gen của chú chim thôi

TVC

Trong dàn chim nhà mình,mổi con ăn mổi loại cám khác nhau.con ăn HBK,con ăn cám thái,con ăn huy lan,ba vì....Nhưng loại cám mà con nam đông 2 mùa đang ăn là mình thấy tốt nhất. Cám này do anh việt chòe lửa nam làm,anh việt chỉ làm cho chim nhà ăn.Tình cờ qua nhà ảnh chơi thấy dàn chim nhà ảnh đít con nào củng đỏ,lông chim om sát người,lông lưng đen thui.mua về cho con nam đông ăn. kết quả sau 8 tháng,con nam đông lông lá rất đẹp.thay lông vẩn giữ lửa,thay lông xong 2 tháng ôm được 2 cái khuyến khích rồi.
Hôm qua hết cám,mình gọi cho ảnh để mua cám.nhưng ảnh trả lời anh nghỉ chơi chim do công việc.và ảnh đã thanh lý hết dàn chim nhà.buồn quá!

Bác ơi, vậy bác xin anh í cái công thức cám chia sẻ cho anh em đam mê cái đi. Chắc các mem đều thích chú chim nhà mình có bộ lông đẹp vậy. Cảm ơn trước!

Thành phần cám có đường phên, loại cục to bán ngoài chợ giúp chim có lông đen khi thay lông.

TVC

Thành phần cám có đường phên, loại cục to bán ngoài chợ giúp chim có lông đen khi thay lông.

Một thông tin quý giá! Cảm ơn bác nhé. Bác giangcoi đã áp dụng thử chưa? Kết quả ok không bác?

Mình cho đường vào cám có bị kiến xơi ké không nhỉ?