[thảo luận] nên cho chào mào ăn cám to hay nhỏ

vivian

các bác cho em hỏi với mình nuôi chào mào nên cho chim ăn cám hạt to hay nhỏ nhỉ , em biết chộn cám rồi nhưng đang phân vân nên dùng cám to hay nhỏ , em có hỏi 1 ông anh hay chơi chào mào thì ông ấy bảo cứ to mà cho nó ăn em thì nghĩ cho nhỏ , có bác nào có ý kiến thì thảo luận chút nhé

netcom0909

bác cứ canh cở hạt cám Bavi là ok, nếu bác làm cám nhiễn quá thì chim ăn dễ bị sặt, nếu làm to quá thì chim ăn dễ mắt cổ. Vài ngu ý cá nhân.

Leodevincy

Chào mào Việt
bác cứ canh cở hạt cám Bavi là ok, nếu bác làm cám nhiễn quá thì chim ăn dễ bị sặt, nếu làm to quá thì chim ăn dễ mắt cổ. Vài ngu ý cá nhân.
Kích cỡ hạt thì như bác netcom0909 là chính xác rồi.
các bác cho em hỏi với mình nuôi chào mào nên cho chim ăn cám hạt to hay nhỏ nhỉ , em biết chộn cám rồi nhưng đang phân vân nên dùng cám to hay nhỏ , em có hỏi 1 ông anh hay chơi chào mào thì ông ấy bảo cứ to mà cho nó ăn em thì nghĩ cho nhỏ , có bác nào có ý kiến thì thảo luận chút nhé
Thực tình cám dành cho chào mào, bạn nên quan tâm cám chất lượng. Chim ăn thích nghi đi phân tốt, ko bị tiêu chảy, không khó tiêu hóa, ... là tốt. Chứ con bạn quan tâm lắm đến hạt cám lớn hoặc nhỏ mà bỏ qua yếu tố chất lượng thì cũng ko ổn.

Chúc sức khỏe, chim căng lửa
Leodevincy

vivian

cái ở đây là mình đang nghĩ vì có nhiều người nói nên cho ăn hạt to chút vì như thế cổ em nó dần sẽ to ra hầu to lên và giọng cung to hic, nên mình mới phân vân không biết có phải ko

toiyeuchaomao

Chào Mào Phú Yên
Bạn ơi ăn cám hạt to không thể làm cho hầu to ra đâu bạn hầu to hay nhỏ là do bẩm sinh do gen nó qui định rồi
chào thân

T

tuanchaomao

Guest
cám to hay nhõ ko quan trọng, quan trọng là cám chất lượng. nhà minh cám to cám nhỏ gì mình cũng cho ăn tuốt. chẳng thấy e nào bị sao cả. chúc bác có quyết định sáng suất.

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Theo mình thì đừng nhỏ quá cũng đừng to quá! Vừa vừa cho nó ăn được rồi! Chất lượng cám phải tốt!

mpkl29

Các Bác góp ý quá chính xác rồi, quan trọng là chất lượng cám, ngoài ra nếu bạn có máy ép hạt thì ép ra hạt 1,6mm là hợp chuẩn nhất. Cám mịn quá chim ăn dễ bị hóc bột hoặc nước sẽ mau bẩn

tosudoc

hài hòa 2 cái cám vừa và mịn là ok nhất. cám khi làm mịn luôn để doa thêm chất bổ. sau đó đêm đi nén thành hạt. mục đích để khi chim ăn cám hạt to để chim ăn ko bị sặc. cám vào bụng gặp nước sẽ hòa tan dể hấp thụ các chất phụ doa thêm. hehehe nói thế cho nó công phu nhưng mình thì cho ăn vô tư hạt cám to bằng đầu tăm xỉa răng. quang trọng trong bài cám là sự ổn định đó là phương châm đi đầu