Thể lệ cuộc thi chào mào online chính thức thực hiện từ ngày 01/04/2012!!!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
THỂ LỆ CUỘC THI CHÀO MÀO ONLINE LẦN I

Gia hạn thêm cho anh/em 1 tuần nữa (tính cho đến hết CN 6/5/2012) để anh em tham gia up thêm CLIP. Mong anh em cố gắng tham gia cho xôm tụ và giật giải. :eek:

Tiêu chí của cuộc thi: Như anh Leebul đã góp ý mình xin trích nguyên văn: Mình cũng xin chia sẽ với ae rằng chúng ta nên xác định mục tiêu chính đây là cuộc thi giúp cho ae có cái nhìn tổng thể hơn về cái hay, cái đẹp, cái cao quý của nghề chơi chào mào chứ không phải sự thắng thua.” Mục tiêu chính là chọn ra con chim nào chơi hay nhất qua các clip, con nào có phong cách chơi và giọng ché ấn tượng nhất, chỉ cần đúng theo qui định của cuộc thi và không gian lận là được.

I. ĐỐI TƯỢNG DỰ THI: Tất cả AE thành viên diễn đàn www.chaomao.org.

II. THỜI GIAN THI:

• Thời gian đăng ký clip: 1/4/2012 đến 1/5/2012 (trong 30 ngày này mỗi thành viên chỉ được post 1 clip đăng ký tham gia thôi nhé, nếu có clip khác thay đổi thì phải báo cho BTC để tiến hành sửa bài thay đổi hoặc xóa bài cũ. Thí sinh không tự ý post thêm bài khác nếu 1 thành viên có trên 1 bài coi như vi phạm sẽ bị loại cả 2.)
  • Ngày tổng kết trao giải: dự kiến ngày 31/05/2012
III. SỐ LƯỢNG BÀI THI
  • Mỗi thành viên chỉ được đăng ký 1 clip tham gia cuộc thi. Xin nhắc lại như sau: trong 30 ngày từ ngày 1/4 đến 1/5/2012 mỗi thành viên chỉ được post 1 clip đăng ký tham gia thôi nhé, nếu có clip khác thay đổi thì phải báo cho BTC để tiến hành sửa bài thay đổi hoặc xóa bài cũ.Thí sinh không tự ý post thêm bài khác nếu 1 thành viên có hơn 1 bài coi như vi phạm sẽ bị loại tất cả.
  • Không hạn chế số lượng bài thi trong cuộc thi.
  • Tất cả bài thi đăng ký được miễn phí hoàn toàn (vui là chính).
IV. CÁCH THỨC ĐĂNG KÝ

• Các thành viên tự úp clip lên youtube.com và post bài lên topic dự thi do BTC tạo.
  • Phần đầu các thành viên tham gia phải có khai báo thông tin như sau:
    • Tên / Tuổi
    • Địa chỉ
    • SĐT / Email
    • Lai lịch em chim trong clip:
      • Tên chim nếu có, hoặc tự bạn đặt tên cho em nó.
      • Độ tuổi lồng em chim, nguồn gốc, xuất xứ
      • Các cuộc thi đã tham dự và giải thưởng (nếu có)
      • Những ai có thể xác nhận chim của bạn (nếu có)
      • Địa điểm và thời gian quay clip
V. QUI ĐỊNH VỀ CLIP ĐĂNG KÝ

• Không được lấy clip cũ, đã post trên bất cứ host nào hoặc diễn đàn nào trước thời gian bắt đầu cuộc thi.
  • Độ dài tối của clip tối thiểu là 3 phút tối đa là 10 phút. (không nhất thiết phải quá dài trừ khi em chim chơi quá hay và không dừng được)
  • Nhất thiết phải có ít nhất 30 giây quay cận cảnh em chim để dễ xác minh lai lịch em chim đó trong trường hợp có phản ánh về em chim.
  • Không được chơi chim thả để kích chim, cái này sẽ dễ dàng thấy được nếu chú chim chơi mà cứ ngó lên trời, nên khi quay clip tránh tình trạnh có chim treo trên đầu chim dự thi.
  • Trong clip phải có ít nhất 3 em chim trong 3 lồng chim, cùng chơi với chim dự thi (kể cả lồng chim dự thi).
  • Không phân biệt chim chơi với chim kết hay chim chơi nước nhà miễn là chim thể hiện được những tố chất đã được quy định rất cô đọng trong các cuộc thi cm truyền thống. Vì có những chú chim khi kè với chim lớn mùa hoặc chim đã có đẳng thì nó sẽ không dám chơi nhưng kè với ngang tầm hoặc yếu hơn nó chơi rất hào hùng khí thế.
VI. BAN GIÁM KHẢO (3 người)

Là những người uy tín, có thâm niên và hiểu biết rõ về chim chào mào và nghề chơi chào mào các vùng Miền trên lãnh thổ Việt Nam.

• Anh Tú (thaphuongkhach)
  • Anh Thành (bemaap)
  • Anh Phú (Phutdn) (sự hợp tác giữa anh Phú và anh Sang Leebul)
VII. THỂ THỨC THI:

Từ ngày 1/4/2012 đến hết ngày 1/5/2012 (30 ngày) các thí sinh tham dự hoàn tất clip, up và post bài trong topic BTC tạo ra.

• Đợt 1: 1/5/2012 đến hết ngày 7/5/2012) BGK và BTC sẽ xem qua tất cả các clip thi và loại dần các clip không đạt chất lượng về hình ảnh, âm thanh bị méo, hình đi trước tiếng, hay tiếng đi trước hình, và những clip, bài thi sai quy định (Nếu thiếu thông tin có thể nhắc nhở cho post lại bài 1 lần), các clip có giấu hiệu gian lận.

• Đợt 2: 7/5/2012 đến hết ngày 15/5/2012)
    • Các giám khảo sẽ chấm điểm bằng cách dùng quyền sửa bài để chấm điểm trực tiếp bên dưới bài thi đó, chấm theo từng chỉ tiêu và thứ tự do BTC qui định.
    • BTC sẽ có nhiệm vụ thống kê, cộng lại hết điểm số và chia lấy điểm trung bình bên dưới điểm số của các bạn giám khảo. Lặp một topic để công bố thứ hạng và số điểm của tất cả các bài thi.
    • Chọn ra 10 bài thi vào vòng chung kết xếp hạng. (Công bố vào ngày 15/5/2012)

• Đợt 3:
    • Từ ngày 15/5/2012 đến hết ngày 25/5/2012 (10 ngày) 10 chủ chim được vào vòng chung kết phải post 1 clip khác clip đã thi vòng loại với chú chim đã được chọn qua clip đầu tiên (cùng 1 em chim nhé) độ dài tối thiểu 4 phút như qui định bên trên. Tạo các topic trong box “Chung Kết CM Online” (cái box này sẽ do BQT tạo). Lúc đó trong box này sẽ chỉ có 10 topic là 10 bài thi của từng thí sinh vào chung kết.
    • Từ ngày 25/5/2012 đến hết ngày 29/5/2012 (4 ngày) BGK sẽ dùng quyền sửa bài và chấm điểm như trên và comment lời nhận xét bên dưới.
    • Sau khi 3 giám khảo nhận xét rồi thì đến tất cả thành viên khác có trên 20 bài viết tại diễn đàn www.chaomao.org có thể vào bình chọn cho bài thi đó (chỉ trả lời cho bài nào mình vote thôi nhé), mỗi thành viên chỉ bình chọn tối đa 3 clip thôi, nếu vi phạm BQT sẽ tước quyền Bình chọn của thành viên đó và không cho vote nữa.
    • 30/05/2012 BGK cùng BTC sẽ thống kê số điểm và số lượng bình chọn để tìm ra 3 giải nhất, nhì, ba ,2 giải khuyến khích! (Công bố ngày 31/05/2012)
VIII. Cách chấm điểm: Thang điểm tối đa là 100 điểm (Anh em tham khảo thêm ở mục này vì tương đối dài dòng)

IX. CƠ CẤU GIẢI THƯỞNG:

Trước ngày thi sẽ có 1 topic up hình cụ thể các giải thưởng và danh hiệu cho các giải sẽ ở trên diễn đàn cho đến khi có người đoạt giải trong cuộc thi sau.

• Giải nhất: 1 giải 1 lồng chào mào + Danh hiệu trên diễn đàn "Đệ nhất CM online" + quà lưu niệm.
  • Giải nhì: 1 giải 1 lồng chào mào + Danh hiệu trên diễn đàn "Đệ nhị CM online" + quà lưu niệm.
  • Giải ba: 1 giải 1 lồng chào mào + Danh hiệu trên diễn đàn "Đệ tam CM online" + quà lưu niệm.
  • Giải khuyến khích: 2 giải mỗi giải 1 lồng chào mào + Danh hiệu "Top 5 CM Online" + quà lưu niệm.
  • Giải Phong cách: 5 giải mỗi giải là danh hiệu "Top 10 CM Online".
  • Ngoài ra theo thông tin mới nhất thêm giải thưởng cho chú chim được anh em thành viên bình chọn nhiều nhất là 1 cái lồng bẩy Huế đặt cực chuẩn + 1 bộ cóng gỗ.
****Tất cả các giải thưởng sẽ bàn bạc cách thức chuyển cho từng thành viên đoạt giải xem cách nào tốt nhất .

Anh em có thể tham khảo thêm về hình ảnh chi tiết các giải thưởng ở đây

Sửa bởi Amin:

chaomao_hue09

hình ảnh về chiếc lồng bẫy và bộ cóng mình sẽ post ảnh lên sau , vì thi j trên truyền hình cũng có cái mục giải thưởng do khán giả bình chọn nên mình nghĩ đưa vào sẽ thêm phần thú vị đó mà , mong anh em có những phút giây thoải mái và vui vẻ . thân ái !!!

xi_thuyvan_hue

Ai zaaa!! Lại phải mua 1 chai cao xoa bóp nữa rồi ;)) < Quay clip mỏi tay lắm các bác ak!!! :p

chaomaobmt

Đang đi sắm cái máy quay để đảm bảo chất lượng hình ảnh tốt nhất đây ........

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
Ai zaaa!! Lại phải mua 1 chai cao xoa bóp nữa rồi ;)) < Quay clip mỏi tay lắm các bác ak!!! :p

nghe đần đây là ứng cữ viên nặng ký đây, quay mỏi tay luôn là biết rồi đó, chim hay khg phải khg hehe???
chúc chú xị đoạt giải nhé!!!

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
Đang đi sắm cái máy quay để đảm bảo chất lượng hình ảnh tốt nhất đây ........

đầu tư ghê nhỉ hihi, nến anh em nào khg đầu tư được thì thuê thợ lại quay hehe, bảo đảm rõ đẹp âm thanh stereo hihi,,, khg tạp em nếu dùng micro định hướng hehe...

kiemcahp

- Trong clip phải có ít nhất 3 em chim trong 3 lồng chim, cùng chơi với chim dự thi (kể cả lồng chim dự thi).

Mình thấy phần này ko ổn mấy, thường thì là 1 người chơi 2 em chim thôi, tất nhiên là có người chơi nhiều hơn. Mình thấy lên để lại là
"
Trong clip phải có ít nhất 2 em chim trong 2 lồng chim, cùng chơi với chim dự thi (kể cả lồng chim dự thi). "
Góp ý nhỏ của riêng mình. TK

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.