thức ăn cho chào mào

vutran

Mọi người làm ơn cho e hỏi có công thức làm cám nào đơn giản mà nhanh một chút kh ạ??e mới nuôi 1 em chào mào,đang tính làm cám cho yên tâm nhưng đang đi học nên kh có nhiều thời gian :( e xin cảm ơn ạ :x

aphu_phonui

theo mình bạn còn đang đi học không có thời gian làm cám cho chim thì cho ăn cám thường củng được mồi tươi doa quả đầy đủ tắm 2 ngày 1 lần.không bạn tìm trên diễn đàn củng có nhiều anh em post ở trên diễn đàn rồi đó

vutran

hiện tại e chỉ cho ăn loại cám cho gà con ăn vs thêm chuối,e sợ chim ăn nhiều loại hoa quả đi ỉa.em chim vẫn hót đều vs đang thay lông nữa nên e muốn làm cám cho ăn cho đủ chất hơn nhưng đọc các cthuc làm cám mọi ng post e chưa đủ đk làm,e cho cám vs trứng nữa đc k ạ. ah e muốn cho ăn đậu xanh xay nhỏ liệu có đc k ạ, e sợ nó đi ỉa nên chưa dám thử

tuanlv115

đơn giản nhất là gói cám ba vì đập thêm 5 cái lòng đỏ trứng phơi nắng 2 lần . Hoặc cho lên chảo rang là nhanh nhất.

laohacrom

Cách đơn giản mà nhanh nhất là : đi mua hê hê ... còn ko thì cám theo công thức của cụ Đoán cũng rất tốt bạn theo đó mà làm. Trước mềnh nuôi cũng chỉ bột ba vì + trứng + đường thôi, sau này vì phong trào lên cao quá, người ta chăm chim với cám tốt hơn, mềnh bắt chim họ về nuôi lại với cám thua sút thì chim ko lên nổi, từ đó cũng phải theo luôn hic hic

vutran

Bạn thử làm theo cách của mình khoảng 1 tiếng tối đa là xong, buổi tối cũng được!
http://www.chaomao.org/threads/3500-Công-thức-cám-của-Doanlengoc

a cho e hỏi nếu e thay cám ba vì = cám cho gà con từ 1 đến 3 tháng có đc không vs cám làm theo cthuc đấy để đc khoảng bao lâu ạ??e cảm ơn mọi ng nhiều. ngoài ra e xay nhỏ hạt đậu xanh cho ăn bên ngoài k trộn vào cám đc k ạ

doanlengoc

Quản lý nhiều BOX
a cho e hỏi nếu e thay cám ba vì = cám cho gà con từ 1 đến 3 tháng có đc không vs cám làm theo cthuc đấy để đc khoảng bao lâu ạ??e cảm ơn mọi ng nhiều. ngoài ra e xay nhỏ hạt đậu xanh cho ăn bên ngoài k trộn vào cám đc k ạ

Cũng được bạn, vì cám ba vì và cám gà con (nhớ là của hãng con cò) thành phần chính cũng là bột bắp mà thôi. đậu xanh ăn sống thì mình chưa thử nhưng đậu phụng ( lạc) có thể xay nhỏ có hạt = hạt gạo thì được!

Thân ái!