Thức ăn, uống cho chào mào đang sổ bọng.

alpvn

Các bạn cho mình hỏi chút với : Mình có nuôi một con chào mào (Mua từ tiệm về) theo đánh giá của bản thân thì thấy cũng được (mình chưa chơi chào mào nhưng có chơi qua mi và chòe lửa). Hiện tại nó đang sổ bọng, nhưng mình nghe giọng nó không được trong lắm. Vậy bây giờ chế độ chăm sóc, cho ăn, uống cho em nó ntn ? Nên cho ăn gì và uống gì ? có nên cho đi học giọng không ? (vì gần nhà có ông kia nuôi nhiều chim cm lắm). Rất mong nhận được sự tư vấn của mọi người.
Xin chân thành cảm ơn !

xuanhuy008

con chim giọng trong hay đục (nếu chim hoàn toàn khỏe mạnh) là do tố chất của nó rồi bạn. bạn đã nuôi qua mi, lửa rồi thì chắc tiêu chí vê giọng của bạn cũng khá cao. muốn sỡ hữu một con chim hay về giọng thì bạn phải tìm một em khác. vì bạn có luyện nữa thì giọng đục vẫn sẽ đục thôi!

alpvn

Mấy bữa đầu mới về giọng nó chuông lắm, nhưng không hiểu sao được mấy bữa đầu. Mình nghĩ có thể là do dinh dưỡng.Mình có nấu nước giá đỗ cho uống nhưng thấy vẫn vậy.
Hiện tại mình cho ăn cám Thái, quýt, vài ngày có cào cào, dế, trứng kiến... mà nó ít ăn chuối lắm ý, gần như là không ăn. Có khi nào do nó ăn dế nhiều quá hoặc là do ăn quýt để trong tủ lạnh nên em nó bị viêm họng không nhỉ ?

binhkylove

bác vào cám ok rồi thì cho em nó ăn mướp khía , cam và quýt thì nên mua loại ngọt .

alpvn

Cho nó ăn sống hay phải luộc lên vậy bác ? Nghe giọng cứ đục đục thấy khó chịu lắm :(

xuanhuy008

nếu vậy có thể chim bị mất giọng nhẹ. bạn thử nấu nước cam thảo cho nó uống vài hôm xem sao.
lưu ý: một ngày thay mới 1 lần.
để ý xem ngoài việc bị mất giọng ra chim còn ho hay sổ mũi không nhé.