Thiết kế cội chim - Nhờ ae tư vấn.

alpha

Tình hình là mình có quán cafe sân vườn nho nhỏ, định thiết kế cội chim để ae dợt chim và thi chim cho vui nhưng đang phân vân một số vấn đề nhờ ae tư vấn giúp.
1/ Chiều cao của cội là bao nhiêu? khoảng cách giữa các cây treo lồng là bao nhiêu? (điều này mình không rõ, có phải có thông số quy định cụ thể nào hay không hay chỉ thiết kế thấy phù hợp cho việc treo là được)
2/ Cây treo nên là cây tròn hay cây vuông thì hợp lý? kích thước thì thế nào?
3/ Mình định hàn sắt và dự định sơn toàn bộ cội thành màu đen, như vậy có nên không?

Mình chưa có kinh nghiệm nhiều, mong ae giúp đỡ. Chân thành cảm ơn ạ.

minhgas

Chào mào cùi bắp
bác nên úp cụ thể hình ảnh và kích thước của quán cafe. Bác có thể nhờ mó symphony thiết kế giúp.
Sào treo thì nên làm sào vuông , sơn màu xanh đi bác ơi.

theo em vấn đề 2 3 thì anh nên mua sắt tròn 27 mạ kẽm khỏi tốn tiền sơn, tiện cho việc móc lồng nữa. chắc vuông thì cái móc lồng nó không ôm được.

QuyTo

theo em vấn đề 2 3 thì anh nên mua sắt tròn 27 mạ kẽm khỏi tốn tiền sơn, tiện cho việc móc lồng nữa. chắc vuông thì cái móc lồng nó không ôm được.
cây sắt tròn treo lồng dễ đung đưa lồng chim lắm bác ơi, tốt nhất là sắt vuông thôi.

tanhoangkts

Chiều cao bạn tính theo chiều cao tb người việc nam 1.65m + sải tay quá đầu 30cm+ chiều cao lồng tùy lồng vuông hay tròn tầm 60-70cm => 2,55-2.75 m là ok. Khoảng cách giữa 2 thanh treo bác lấy 70-80cm . Chúc bác có cội chim đẹp để nh 3m thỏa mãn niềm đâm mê chim bướm.

alpha

Vậy nghĩa là không có các thông số cụ thể cho cội chào mào hả các bác? Vậy có bác nào biết ở các cội lớn người ta làm với kích thước thế nào không ạ?

MrKhoaMars

Bác muốn biết chính xác thì vô SG hoặc nơi nào có nhiều trường chim 1 chuyến. Đi tham khảo thiết kế luôn. Chỗ người ngồi uống nước, không gian quan sát, hướng ánh nắng (sáng, chiều) rọi tới.... Ngày xưa trước khi làm quán em cà phê toàn đi tham khảo ý tưởng thực tế rồi mới về làm.

chaomaodongmuoi

Vậy nghĩa là không có các thông số cụ thể cho cội chào mào hả các bác? Vậy có bác nào biết ở các cội lớn người ta làm với kích thước thế nào không ạ?
Chiều cao 2m70 khoảng cách dây treo lồng 56 phân đó bạn

thanguma

Cảm ơn anh, em cũng có tham khảo một vài cội chim lớn rồi. Nhưng không biết khoảng cách cụ thể giữa các cây ngang, chiều cao là bao nhiêu? (hỏi chủ cội người ta không chịu nói mới khổ chứ).
Hỏi ko trả lời, thì nhìn cũng ra mà bạn ơi.
- Bạn để 2 cái lồng 68 cách nhau 1 gang tay, thì khoản cách 2 ty móc là khoản cách kèo.
- Bạn cầm cái lồng nhỏ nhất treo vẫn tới, thì đó là chiều cao. Thường tầm 2m5 đổ lại