Thiết một chân! Nuôi hay thả! :(

docvylong87

Số là hnay đi làm về thấy 1 sự lạ là mấy e chào mào nhà mình (2 thằng) 1 thằng để trong nhà thì lí nhí trong miệng, thằng treo ở ngoài (là thằng tý đè chết thằng trong nhà)thì đứng rỉa lông, trời nắng mà lông xù hết lên! Để ý 1 lúc hóa ra vườn nhà có khách! Nhìn thấp thoáng thấy trên cây, giọng sang sảng, 5 âm thỉnh thoảng sang 6, có nảy kép ngắn (chào mào bắc)!

Thế là dồn e đang treo ở ngoài vườn vào lồng bẫy! Bình thường thái độ e khá gấu! Nhưng hnay gay cmnr đứng gần cóng nước rỉa lông rồi rũ! Mặc dù sợ e bị bể luôn thì toi! Treo mãi vẫn thấy e khách hót hét đủ kiểu mà e mồi chỉ dám ché đúng 1 cái rồi lại rỉa rỉa! Chán đi nằm cho đỡ nóng!

15' sau ko thấy giọng e khách đâu! Tưởng e chán bỏ đi! Xuống thu lồng e mồi cho chiều còn nghỉ ngơi! :(! Xuống đến nơi thì đã thấy lồng sập và 1 đống đen đen nâu nâu hóa ra khách đã nhập nhà!

Gỡ e ra thấy mặt khá gấu, nhưng mào ko đẹp! Nhìn kỹ thì mất hẳn 1 chân trái! Hóa ra là 1 e thiết một chân hoàn toàn chứ ko như e thiết mộc chân huyền thoại! Thất vọng hoàn toàn! :((

Ảnh chụp sau 1 lúc "trên tay" e nó hơi lâu. Nhìn có vẻ xuống phong độ! chụp đèn flash ban ngày lên ảnh ko rõ!

Đang nhốt e nó vào cái lồng tạm! Tính xem nuôi hay để! Các bác gạch đá cho 1 cái nhận định ạ?:(

hữu duyên thiên lý năng tương ngộ
cứ để nuôi ntn đã. nếu hok gẤu thì nuôi nghe hót cũng được mà bạn. Giọng chim rừng nghe đã lắm

gasjfm

Thả đi bạn.nó đã què quặt đáng thương vậy cho nó tự do bạn à

phanquocvu

cứ để nuôi bác ơi..biết đâu là cái duyên.mình cũng đang nuôi một con bổi già 1 chân nguyên vẹn,chân kia thì chỉ còn 1 ngón...lúc mới bẩy bắt chim lên nhìn cũng chán...nhưng mình nghỉ là mình thix con chim vì cái nết của nó,chứ ko phải vì tật bẩm sinh.nhưng thấy cái nết ngoài rừng nhìn khá hung chim nên để nuôi...giờ đã được 7 tháng....chú chim chơi hơn cả sự mong đợi của mình....đấu cội chơi rất tốt..chơi cánh đuôi bọng sàn cầu đủ cả...rất bền chim...nhảy nhót bình thường như chim bình thường.nhưng chỉ có nhược điểm là còn nhát người thôi...nên khuyên bác là hảy thử đặt niềm tin một lần...nếu không được thì coi như mình không có duyên với nó!:)

ducai

bạn có thể chuyển cho mình nếu bạn ko nuôi nha thanks ^^^