Tiêu chuẩn để chào mào nhanh đạt lửa (Đơn giản nhất)

Để con chào mào yêu của chúng ta nhanh đạt lửa, tôi xin chia sẻ 1 số kinh nghiệm của 21 năm nuôi chào mào. Có gì chưa hợp lý, mong các bác bổ sung thêm......
1/ Ăn
: - Cám: Luôn luôn có trong hũ (tốt nhất là cám ba Vì), nhưng xin đừng sao tẩm hay rang lại trên chảo ở nhiệt độ cao, vì như thế sẽ làm giảm vitamin. Đặc biệt chúng ta chỉ nên cho cám làm sao cho chú chim ăn trong khoảng 2 ngày là vệ sinh và bỏ cám mới.
- Trái cây: Luôn luôn có, và thay đổi, mỗi lần cho ăn trái cây chỉ nên trong ngày( tức là sáng ta bỏ vào thì chiều tối ta phải lấy bỏ, vì thế không nên bỏ nhiều sẽ lãng phí. Chú ý không phải trái cây nào cũng giúp con chim nhanh đạt lửa, mà chỉ nên cho ăn những loại sau: Chuối mốc, đu đủ, táo (bom),cà tây chín, cam, quýt ( Riêng cam, quýt 1 tuần chỉ nên cho an 1 lần để tránh con chim đi phân chảy)
- Mồi tươi: Có thể cào cào hoặc trứng kiến là tốt nhất. Lượng thì 1 ngày ta cho 3 con cào cào hoặc 1000đồnng trứng kiến mua ở tiệm. Nhưng nếu cho ăn trứng kiến xin để ý rằng khi mua về ta phải rửa thật sạch cho bột mì trôi hết , sau đó cho phơi nắng cho thật khô nước, kỹ hơn ta bỏ chảo lên cho rang nóng khoảng 5 phút, ta tắt lửa, bỏ trứng kiến vào sao lại, để nguội rồi cho chim ăn.
2/ Uống: Nước uống của chim luôn được tay mới trong 1 ngày- nên dùng nước lã ở giếng, ko nên dùng nước suối, nước máy.
3/ Ngủ-Nghỉ: Cứ 6h sáng ta mở áo lồng, sau đó treo chim ở nới thật thoáng, mát, khoảng 10h ta treo chim ở nơi thât nắng trong thời gian 30 phút là ta lấy vào bỏ lại chỗ mát, chiều 18h là ta tủ áo lồng cho chim ngủ.Xin chú ý là cứ 2 ngày cho chim tắm 1 lần, từ 10->12 giờ là tốt nhất, sau khi tắm xong ta treo chim ở nới nắng gắt trong thời gian là 30 phút. Ngoài ra ta còn phải dành 1 ngày cho chim ra cội, nếu các bác kè chim cho đấu thì chỉ nên cho đấu tối đa là 30 phút là phải lấy ra treo ở ngoài sao cho chú chim cách giàn ít nhất là 8 mét. Còn nếu ko kè chim mà chỉ treo bên ngoài thì có thể 1 giờ hoặc 2 giờ đều được.( Riêng kè chim đấu nếu thấy con chim có dấu hiệu sợ không hót thì phải lấy ra ngay)
Chế độ này phải luôn được duy trì ít nhất là 1 tháng thì con chim yêu của chúng ta sẽ đạt lửa. Vài lời chia sẻ !!!!!!!!!

vubaucat

đúng là kn đầy người.bác này nói đúng lắm.chúc bác luôn gặt hái thành công.

chipchip0203

cảm ơn chủ thớt đã chia sẻ kinh nghiệm nuôi chim 21 năm của bác!! nhưng bác ơi tại sao không đc dùng nước máy và nước suối vậy:confused: nhà e hok có nước giếng cơ hichic

Trong nước giếng có chứa sắt và 1 số vi khuẩn có lợi cho tiêu hóa của chim, nước máy và nước suối thì có chất tẩy không tốt cho chim, đồng thời những vi khuẩn có lợi bị chết do quá trình lọc.

cmtegiac

Trong nước giếng có chứa sắt và 1 số vi khuẩn có lợi cho tiêu hóa của chim, nước máy và nước suối thì có chất tẩy không tốt cho chim, đồng thời những vi khuẩn có lợi bị chết do quá trình lọc.
nhà e thì có nước giếng nhưng tỷ lệ sắt trong nước giếng cao quá em sợ không dám cho uống, em cho uống nước lọc thui. Cám ơn bác lần nữa vì bài viết chia sẻ kinh nghiệm 21 năm của bác quá hay

ChaoMao_NA

Bài viết quá hay và bổ ích cho a e. thanks chủ thớt đã chia sẻ cho a e thêm kinh nghiệm chăm sóc chim

thucdt

Chào Mào Xa Xứ
Bác cho em hỏi tí nhé, gần nhà em trong quê có nhà đó nuôi chim, nhà trồng cam (trái ra quanh năm), nên hầu như ngày nào chim cũng "xơi" cam. Hôm rồi em có để ý, thấy chim đi phân bình thường, chim căng lửa. Vậy có thể nào chim ăn lâu nên tự điều tiết hệ tiêu hóa không bác? Thân chào!

vubaucat

nếu dân chuyên nghiệp,nên cho uống nước mọi người thường uống.nước suối(nước đóng chai).còn nước mọi người thường xài trong đó nhìu clo diệt khuẩn.còn ko lấy nước đó phơi nắng 1 ngày rùi cho uống.

Cũng có thể con chim ăn cam hòai mà ko bị đi phân chảy, giống như bạn nói do cơ thể nó điều tiết được, nhưng là số ít, và để nó không bị chảy có lẽ con chim cũng mất sức khá nhiều và sau 1 thời gian dài khi nó không bị chảy mới có thể hồi phục sức khỏe và căng lửa. Tốt nhất là không cho ăn cam thường xuyên như thế.

vubaucat

Bác cho em hỏi tí nhé, gần nhà em trong quê có nhà đó nuôi chim, nhà trồng cam (trái ra quanh năm), nên hầu như ngày nào chim cũng "xơi" cam. Hôm rồi em có để ý, thấy chim đi phân bình thường, chim căng lửa. Vậy có thể nào chim ăn lâu nên tự điều tiết hệ tiêu hóa không bác? Thân chào!
cam dành chim bị yếu,chim đang căng lửa ăn nhìu ko tốt nên cho ăn chuối ươn còn gọi chuối vừa chín tới vì nó có vị chat tốt hệ tiêu hóa cxhim.lau lâu ăn đò mát thui.

nhubang12

chào mao em nuôi mãi không mau miêng mà vợ càng lâu càng lắm mồm hic hic

chipchip0203

cũng phải phụ thuộc vào tố chất của chim khi sinh ra có phải là con lắm mồm hay không? nếu bác bị vào con chim không mau mỏ thì chăm thế chứ chăm nữa e nó vẫn chỉ đến vậy thui

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Chân thành cám ơn những kinh nghiệm hết sức quý báu của bác, mong bác có nhiều chia sẽ hơn để anh em cùng gia lưu học hỏi.

Thân, black_fish9402

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Cảm ơn bác! Em phải sài thử nước giếng nhà em mới được!