Topic ghi nhận giải đáp ý kiến thành viên thi chaomao online lần 2

symphony

Thú Vui Tao Nhã
Chào anh em diễn đàn, anh em BQT

Nhằm góp phần tạo ra sự tương tác giữa thành viên và dd chaomao.org . Symphony xin phép mở topic ghi nhận ý kiến đóng góp từ thành viên dd xoay quanh cuộc thi online lần 2.

Xin có các yêu cầu sau

1. Đóng góp ý kiến trên tinh thần xây dựng dd.
2. Ý kiến trung thực, cụ thể rõ ràng.
3. Không bôi nhọ nói xấu thành viên khác
4. Không a dua hùa theo, đi lạc chủ đề.

Thành viên comment sai yêu cầu BQT sẽ xóa bài không cần lý do.

gravita82h3

vòng loại mà sao ko thấy chú nào bị loại hết vậy các bác....... bình thường thi dàn kia còn loại ầm ầm mà
có gì ko phải các bác nhẹ tay, e chỉ góp ý thẳng vậy thui :)

VipClub

Vua Chào Mào
Theo ý kiến em... cuộc thi chấm có than điểm rõ ràng..... công bố 23h ngày 2/5 kết quả vòng đầu để chọn vào vòng chung kết mà đến h rất rất nhiều người cùng thức và để chờ kết quả ấy ruốt cuộc chờ .... trong vô vọng
điều thứ 2.
tiêu chí chấm thi rõ ràng sao ko chấm thi theo tiêu chí. cộng điểm từng con báo cáo kết quả. và chọn 10 chú chim cáo điểm để vào vòng chung kết .
thứ 3... như em theo dõi từ đầu đến cuối thấy chỉ mổi mình anh Đức chấm... thế còn các giám khảo kia ở đâu... ngoại trừ anh Lương và anh Đoán vì có sự cố ko ý muốn từ gia đình ....
thứ 4 .. anh Đức chấm thi quá dễ và quá nhẹ nhàng .. clip thi có tiêu chí nên chấm theo tiêu chí và công bố điểm .. chứ vào chung kết tỉ lệ như trên thì sẻ có rất nhiều chim vào chung kết
đây là cuộc chơi của anh em org EM CHỈ MUỐN CÁC ANH CHẤM THEO THĂNG ĐIỂM CHỌN RA 10 CHÚ CHÚ CHIM XUẤT SẮC NHẤT ĐỂ VÀO VÒNG CHUNG MẾT SẺ HAY HƠN...

bin_ballad

vòng loại mà sao ko thấy chú nào bị loại hết vậy các bác....... bình thường thi dàn kia còn loại ầm ầm mà
có gì ko phải các bác nhẹ tay, e chỉ góp ý thẳng vậy thui :)
Em cũng đồng tình ý kiến này, vòng chung kết chỉ nên để lại 10 clip để tất cả mọi người tiện theo dõi và đánh giá ạ

Nam Đà Nẵng

Chào mào Đà Nẵng
Theo ý kiến của riêng mình thì đây là cuộc thi mang tính chất vui là chính, tạo xân chơi cho những anh em không có điều kiện thi thố bên ngoài nên ban giám khảo chấm rất dễ dãi là điều dễ hiểu. Việc tạo điều kiện cho nhiều chú chim vào vòng chung kết cũng chỉ mang tính chất khích lệ tinh thần cho toàn thể anh em tham gia cuộc thi để anh em có thêm động lực với thú vui tao nhã này. Vào chung kết thì những chú chim xuất sắc nhất và xứng đáng nhất sẽ đoạt giải. Nên mong toàn thể anh em hiểu điều đó

Thân Nam Đà Nẵng

Leodevincy

Chào mào Việt
Xin ý kiến thêm của BGK online, nếu mấy anh bận quá thì có thể giãn thêm thời gian để chấm thi tốt hơn. Vì Leo cũng xét thấy thời gian lễ vừa qua cũng hơi cập rập cho mấy A.

AE có chim thi đợt này cũng nên ý kiến, có nên giãn thêm thời gian để chấm thi tốt hơn ko? Vì thời gian cũng hạn hẹp mà vừa qua lại dính ngay lễ nhiều ngày nên một số AE vẫn bận vui chơi bên gia đình,... và đặc biệt vừa rồi 2 sự cố xảy đến với gia đình bác Lương và bác Đoán nên có thể 2 bác chưa thể online chấm thi được. Thi online nên cũng ko nhất thiết phải quá ràng buộc về thời gian như thi thực tế bên ngoài vì dẫu sao vẫn dựa vào clip và clip thì đã quay rồi.

AE cho ý kiến thêm để cuộc thi chọn ra được chú chim online hay nhất & AE cũng vui vẻ mà ko bị ném đá khi cuộc thi kết thúc :D
Leodevincy

chuột

Theo ý kiến em... cuộc thi chấm có than điểm rõ ràng..... công bố 23h ngày 2/5 kết quả vòng đầu để chọn vào vòng chung kết mà đến h rất rất nhiều người cùng thức và để chờ kết quả ấy ruốt cuộc chờ .... trong vô vọng
điều thứ 2.
tiêu chí chấm thi rõ ràng sao ko chấm thi theo tiêu chí. cộng điểm từng con báo cáo kết quả. và chọn 10 chú chim cáo điểm để vào vòng chung kết .
thứ 3... như em theo dõi từ đầu đến cuối thấy chỉ mổi mình anh Đức chấm... thế còn các giám khảo kia ở đâu... ngoại trừ anh Lương và anh Đoán vì có sự cố ko ý muốn từ gia đình ....
thứ 4 .. anh Đức chấm thi quá dễ và quá nhẹ nhà.. clip thi có tiêu chí nên chấm theo tiêu chí và công bố điểm .. chứ vào chung kết tỉ lệ như trên thì sẻ có rất nhiều chim vào chung kết
đây là cuộc chơi của anh em org EM CHỈ MUỐN CÁC ANH CHẤM THEO THĂNG ĐIỂM CHỌN RA 10 CHÚ CHÚ CHIM XUẤT SẮC NHẤT ĐỂ VÀO VÒNG CHUNG MẾT SẺ HAY HƠN...
mình cũng đồng tình với tuấn dù là online nhưng đã thi cử phải có hay có dở chứ không như đi dợt . Bgk nên chọn ra 10 chú chim nổi trội về thanh và sắc như tiêu chí đã đề ra vào vòng chung kết . Mình góp ý thêm chút chung kết nên có 1 clip ở nhà và 1 clip ở trường như vậy sẽ đánh giá chính xác hơn về chú chim dự thi ,chúng ta càng khắt khe và chuyên nghiệp bao nhiêu thì cuộc thi càng thành công bấy nhiêu

netcom0909

điều thứ 2.
thứ 4 .. anh Đức chấm thi quá dễ và quá nhẹ nhàng .. clip thi có tiêu chí nên chấm theo tiêu chí và công bố điểm .. chứ vào chung kết tỉ lệ như trên thì sẻ có rất nhiều chim vào chung kết
Giám khảo e nghĩ nên có thêm giám khảo am hiểu về giọng chim miền trong như : Bàu công, Bình Dương, Long Khánh, Thủ Đức, Hóc Môn ... vì e nghĩ chim giọng miền trong ra giọng khác với chim miền ngoài, ví như giọng nói của người miền trong và miền ngoài là khác nhau. Chú chim " Bình Dương dài " của e bị loại là xứng đáng nhưng góp ý e ko phục :
+ Thứ nhất : về giọng đơn điệu là ko thỏa đáng, có được bao nhiêu chú chim có khả năng hót trong 1 tông có âm cao âm thấp, có anh nào thử hát ca nhạc mà hát lên xuống liên tục trong 1 hơi được ko ? khả năng phát âm đó nó thuộc hàng khó xử lý chứ ko hề đơn giản. Chim miền ngoài ra giọng thiên về uy lực, chim giọng miền trong ra giọng nghiên về nội tâm.
+ Thứ hai : chim e ở phú 1:18 ko hề bám nóc lộn và nó xung chim bám vanh bay xuống, chú chim của e mà lộn e xin tặng hết giàn chim của e cho các bác ( 5 chú chim thầy Bình Dương, 2 chú chim đèo Hải Vân ).

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Chào các AE,
Theo mình cuộc thi dù có online hay offline cũng phải thể hiện được đúng theo tiêu chí của BTC đưa ra và các thí sinh phải tuân thủ theo. Vậy tiêu chí đã đưa ra cho các chú chim dự thi ở vòng loại thì theo mình BGK nên cho một cái bảng điểm cho từng chú chim để chủ chim biết rằng con chim của mình như vậy (lọt vào vòng sơ khảo) rồi thì còn điểm nào hạn chế để vòng chung kết các chủ chim rút kinh nghiệm để thực hiện clip tốt nhất và nếu được thì bổ sung những khuyết điểm mà chúng ta có thể.
Để có một chú chim toàn diên không phải chuyện dễ, nên đề xuất BKG trích dẫn phía dưới clip của từng chú chim là bảng điểm.
Chúc AE sức khoẻ và BGK khoẻ để xem đi xem lại và chọn được một chú chim văn võ song toàn :)

Thân ái!

L

linhbuudien

Guest
Thời gian giãn ra một tý cũng không sao.Những clip thì đã quay rồi.Ban giám khảo có lý do đặc biệt ai cũng biết rồi đó.Vui chơi giải trí trao đổi chia xẻ mà.Theo tôi thấy thời gian vòng chung kết chốt lại như vậy là hợp lý.Các bạn được vào vòng sau chuẩn bị quay clip cho đẹp và đúng tiêu chí nhé.Chúc mọi người đều đạt giải.
Xin ý kiến thêm của BGK online, nếu mấy anh bận quá thì có thể giãn thêm thời gian để chấm thi tốt hơn. Vì Leo cũng xét thấy thời gian lễ vừa qua cũng hơi cập rập cho mấy A.

AE có chim thi đợt này cũng nên ý kiến, có nên giãn thêm thời gian để chấm thi tốt hơn ko? Vì thời gian cũng hạn hẹp mà vừa qua lại dính ngay lễ nhiều ngày nên một số AE vẫn bận vui chơi bên gia đình,... và đặc biệt vừa rồi 2 sự cố xảy đến với gia đình bác Lương và bác Đoán nên có thể 2 bác chưa thể online chấm thi được. Thi online nên cũng ko nhất thiết phải quá ràng buộc về thời gian như thi thực tế bên ngoài vì dẫu sao vẫn dựa vào clip và clip thì đã quay rồi.

AE cho ý kiến thêm để cuộc thi chọn ra được chú chim online hay nhất & AE cũng vui vẻ mà ko bị ném đá khi cuộc thi kết thúc :D
Leodevincy

netcom0909

Chào các AE,
Theo mình cuộc thi dù có online hay offline cũng phải thể hiện được đúng theo tiêu chí của BTC đưa ra và các thí sinh phải tuân thủ theo. Vậy tiêu chí đã đưa ra cho các chú chim dự thi ở vòng loại thì theo mình BGK nên cho một cái bảng điểm cho từng chú chim để chủ chim biết rằng con chim của mình như vậy (lọt vào vòng sơ khảo) rồi thì còn điểm nào hạn chế để vòng chung kết các chủ chim rút kinh nghiệm để thực hiện clip tốt nhất và nếu được thì bổ sung những khuyết điểm mà chúng ta có thể.
Để có một chú chim toàn diên không phải chuyện dễ, nên đề xuất BKG trích dẫn phía dưới clip của từng chú chim là bảng điểm.
Chúc AE sức khoẻ và BGK khoẻ để xem đi xem lại và chọn được một chú chim văn võ song toàn :)

Thân ái!
Đồng ý với ý kiến của bác Tuân, cần có thang điểm chấm cụ thể theo tiêu chí ban đầu đã đưa ra, ban đầu Topic thi online lần 2 cũng đã có thông báo là tuyển lựa lại 5- 10 chú chim hay nhất tùy theo số lượng, em biết là chú chim của e ko thể so với nhiều chú của các bác nhưng nếu là chú chim bị loại duy nhất ( theo e quan sát hết trong các mục của bác Đức chấm) thì có lẽ cũng khá buồn ( cái này e ko hơn thua nhé, tiêu chí ban đầu là thi cho vui) vì trong khi tổng số View Topic chim của e cũng thuộc hàng khá trên 300 View ( đến thời điểm hiện tại) nhưng lại là chú chim duy nhất bị loại, hay là do chú chim quá kém nên a e vào xem để biết kém cỡ nào ????

chaomao_mduc

Chào Mào Quảng Nam
Xin chào tất cả các ae chaomao.org, mình xin nếu một số ý kiến của bản thân xung quanh tiêu chí "Bình chọn chim hay online lần 2" như sau:
- Trước tiên xin lỗi tất cả các ae vì sự chậm trể về việc bình chọn vòng loại của BGK do một số lý do khách quan mong các ae thông cảm.
- Như đã trao đổi với BTC là mong muốn toàn bộ tất cả các clip dự thi đều được vào vòng sau trừ khi những clip không đảm bảo tiêu chí đề ra hoặc các clip có âm thanh, hình ảnh quá xấu không phục vụ được công tác bình chọn của BGK, ...
- Còn việc chấm theo thang điểm theo tiêu chí ban đầu thì không nên áp dụng ở vòng loại này là vì:
+ BGK không muốn loại oan các chú chim hay chỉ dựa vào 2 clip: 1 clip quay cận cảnh mô tả hình dáng nhận dạn của chú chim và 1 clip chú chim solo thể hiện chất giọng. Nếu chỉ dự vào 2 clip này thì chỉ chấm được giọng và dáng của chú chim như vậy thì các chú chim có chất giọng không tốt (những chú chim cách Bắc và cánh Nam sẽ bị thiệt thòi) mà bị loại ở vòng này thì thật đáng tiếc.
+ Để có cái nhìn tổng thể về một chú chim hay thì phải để chú chim thể hiện hết các phong cách của mình, lúc đó sẽ thuận lợi cho BGK trong việc bình chọn theo các tiêu chí đã đề ra (giọng hót, phong cách, chéc chẻ và điểm cho clip có chất lượng tốt nữa) và tạo điều kiện cho tất cả các chú chim tham gia có điều kiện trổ hết tài năng. Nên việc chấm theo thang điểm áp dụng khi có đủ clip của vòng sau.
+ Còn việc chọn 5 hay 10 chú chim vào vòng sau theo tiêu chí ban đầu thì theo mình điều này cũng có thể thay đổi vì đây là cuộc thi trên tinh thần gia lưu của tất cả các ae trên diễn đàn nên không nhất thiết phải khắc khe quá. Ai mang chim đi thi không muốn chim mình đi vào sâu và có cơ hội thể hiện hết tài năng của mình.
- Mình đã soạn ra tiêu chí chấm điểm theo thang điểm 100 trên file Excel, các ae tham khảo và cho ý kiến.

https://docs.google.com/file/d/0B2zmKvgMDh96XzMxUFZmWEdPZW8/edit?usp=sharing

Ý kiến trên là ý kiên cá nhân mình, mong các ae đóng góp thêm để BTC và BGK thống nhất tiêu chí bình chọn.

Thân/chaomao_mduc

Sửa lần cuối:
L

linhbuudien

Guest
Xin chào tất cả các ae chaomao.org, mình xin nếu một số ý kiến của bản thân xung quanh tiêu chí "Bình chọn chim hay online lần 2" như sau:
- Trước tiên xin lỗi tất cả các ae vì sự chậm trể về việc bình chọn vòng loại của BGK do một số lý do khách quan mong các ae thông cảm.
- Như đã trao đổi với BTC là mong muốn toàn bộ tất cả các clip dự thi đều được vào vòng sau trừ khi những clip không đảm bảo tiêu chí đề ra hoặc các clip có âm thanh, hình ảnh quá xấu không phục vụ được công tác bình chọn của BGK, ...
- Còn việc chấm theo thang điểm theo tiêu chí ban đầu thì không nên áp dụng ở vòng loại này là vì:
+ BGK không muốn loại oan các chú chim hay chỉ dựa vào 2 clip: 1 clip quay cận cảnh mô tả hình dáng nhận dạn của chú chim và 1 clip chú chim solo thể hiện chất giọng. Nếu chỉ dự vào 2 clip này thì chỉ chấm được giọng và dáng của chú chim như vậy thì các chú chim có chất giọng không tốt (những chú chim cách Bắc và cánh Nam sẽ bị thiệt thòi) mà bị loại ở vòng này thì thật đáng tiếc.
+ Để có cái nhìn tổng thể về một chú chim hay thì phải để chú chim thể hiện hết các phong cách của mình, lúc đó sẽ thuận lợi cho BGK trong việc bình chọn theo các tiêu chí đã đề ra (giọng hót, phong cách, chéc chẻ và điểm cho clip có chất lượng tốt nữa) và tạo điều kiện cho tất cả các chú chim tham gia có điều kiện trổ hết tài năng. Nên việc chấm theo thang điểm áp dụng khi có đủ clip của vòng sau.
+ Còn việc chọn 5 hay 10 chú chim vào vòng sau theo tiêu chí ban đầu thì theo mình điều này cũng có thể thay đổi vì đây là cuộc thi trên tinh thần gia lưu của tất cả các ae trên diễn đàn nên không nhất thiết phải khắc khe quá. Ai mang chim đi thi không muốn chim mình đi vào sâu và có cơ hội thể hiện hết tài năng của mình.
- Mình đã soạn ra tiêu chí chấm điểm theo thang điểm 100 trên file Excel, các ae tham khảo và cho ý kiến.

Ý kiến trên là ý kiên cá nhân mình, mong các ae đóng góp thêm để BTC và BGK thống nhất tiêu chí bình chọn.

Thân/chaomao_mduc
Thi online theo thang điểm này là chuẩn rồi.Cám ơn Đức đã bỏ công suy nghĩ.
Thân

giamaham

Thân/chaomao_mduc
hi bạn ! Bây giờ mình tham gia dc ko?

chaomao_mduc

Chào Mào Quảng Nam
hi bạn ! Bây giờ mình tham gia dc ko?

Bạn thông cảm đã hết htờii gian tham gia đã lâu.
Thời gian tham gia post bài dự thi đã được BTC quy định:

1. Vòng loại, t 15/4/2013 đến hết 23h ngày 30/4/2013:

BGK sẽ chấm và chọn 5 hoặc 10 con vô vòng CK (tùy số lượng clip thành viên tham dự nhiều hay ít) và sẽ thông báo đến AE trước 23h ngày 10/5/2013. (Phát sinh là hiện tại có quá nhiều Clip tham dự & trúng vô ngày nghỉ lễ nên BGK cần thêm thời gian để chọn lọc chú chim hay vô CK)
  2. Vòng Chung Kết sẽ diễn ra từ 10/5/2013 đến hết 23h ngày 20/5/2013: (AE sẽ gởi clip trong thời gian này)

BGK sẽ chấm và thành viên sẽ vote từ 21/5/2013 đến hết 23h 31/5/2013.
  3. Lthông báo phát giải sẽ diễn ra lúc 19h ngày 1/6/2013.
Chúc bạn chim cò ngày càng căng lửa. Hy vọng thi online lần 3 sẽ có chim của bạn tham gia.

Thân/chaomao_mduc

chuột

Tình hình là rất tình hình theo tiêu chí cuộc thi vòng loại thì clip solo để chấm về chất giọng và bóng bộ của chú chim , nhưng em thấy bác đoán chấm toàn diện về nết đấu rê cánh sàng cầu ché ,chéc như vậy có phải lệch tâm không ,em góp ý vậy có gì không phải các bác bỏ qua

L

linhbuudien

Guest
Chấm online mà Đoán chia ra nhiều vậy thấy rắc rối lắm.Nhẹ nhàng như các giám khảo khác cho cuộc thi thêm vui.Khi có cuộc thi trực tiếp thì chia thang điểm như vậy là OK.

haminhthanh

Bạn thông cảm đã hết htờii gian tham gia đã lâu.
Thời gian tham gia post bài dự thi đã được BTC quy định:

1. Vòng loại, t 15/4/2013 đến hết 23h ngày 30/4/2013:

BGK sẽ chấm và chọn 5 hoặc 10 con vô vòng CK (tùy số lượng clip thành viên tham dự nhiều hay ít) và sẽ thông báo đến AE trước 23h ngày 10/5/2013. (Phát sinh là hiện tại có quá nhiều Clip tham dự & trúng vô ngày nghỉ lễ nên BGK cần thêm thời gian để chọn lọc chú chim hay vô CK)
  2. Vòng Chung Kết sẽ diễn ra từ 10/5/2013 đến hết 23h ngày 20/5/2013: (AE sẽ gởi clip trong thời gian này)

BGK sẽ chấm và thành viên sẽ vote từ 21/5/2013 đến hết 23h 31/5/2013.
  3. Lthông báo phát giải sẽ diễn ra lúc 19h ngày 1/6/2013.
Chúc bạn chim cò ngày càng căng lửa. Hy vọng thi online lần 3 sẽ có chim của bạn tham gia.

Thân/chaomao_mduc
Mình mới vào thi online chưa nắm rõ lắm,nhờ b hướng dẫn cách tham gia thi.
Và như bài viết trên bác ghi năm 2013 mình không hiểu lắm .thank