Trị đau bụng, phân nước cho chào mào bằng cách dân gian không dùng thuốc

midavina

Trị đau bụng, phân nước cho chào mào bằng cách dân gian không dùng thuốc:
Dấu hiệu: Chim đi phân nát kiểu như không tiêu hóa được thức ăn, nên phân có màu vàng như màu của cám, nếu ăn chuối thì chuối cũng nát không thành khuôn. Hình dạng phân cũng nhiều kiểu, nặng thì nát bét thành bãi, nhẹ thì đóng khuôn nhưng kèm theo nhiều nước, phân to hơn bình thường.
Nguyên nhân: Do ăn thức ăn mới lạ, nhiều đạm không hợp với đường tiêu hóa của chim. Có thể gặp đối với cả chim bổi và chim thuần.
Cách điều trị: Có nhiều cách như dùng chuối mốc chín tới, quả thơm chín, nước lá chè tươi, búp ổi. trái sa pô chê….Tuy nhiên qua thực tế thử nghiệm bằng nhiều cách thì tôi đưa ra phương pháp hiệu quả, dứt điểm và nhanh nhất. Đó là sử dụng hạt cau già. Trình tự cách bước thực hiện như sau:
- Cắt nước để cho chim nhịn khát khoảng 30 phút đến 1 giờ.
- Trong quá trình chim nhịn khát thì ta chuẩn bị nước hạt cau đun sôi như sau:
+ Lấy dao lam cắt hạt cau ra thành từng miếng mỏng, khoảng 10 miếng, sau đó cắt vụn ra rồi bóp cho nát rồi đổ nước tầm ½ tách trà. Sau đó lại bóp nát tiếp nó trong nước để bột hạt cau hòa vào trong nước.
+ Dùng bình nấu nước siêu tốc để nấu. Nấu sôi 1 phút thì tắt và đổ ra tách.
+ Để 5,10 phút cho nguội.
+ Thả chim vào mùng để dễ dàng bắt gọn không hư hỏng lông.
+ Cho nó ăn 1 miếng chuối nhỏ có dính bột hạt cau nhiều nhiều.
+ Vạch miệng cho nó uống nước hạt cau 5 đến 7 ngụm.
Lưu ý: Mỗi lần nó uống không được nhiều nên phải thả vào cho nó tỉnh táo và nuốt gọn rồi sau 5, 10 phút mới bắt ra cho uống tiếp.
+ Thả vào lồng lại, bỏ bột và nước cho ăn uống bình thường, không cho ăn trái cây trong thời gian điều trị.
Về thời gian điều trị: Tôi bắt ra và cho uống vào khoảng 4 giờ chiều. Lúc này chim chuẩn bị ngủ và ăn uống ít nên phương pháp này phát huy tát dụng hơn. Vì trong quá trình chim ngủ những hóa chất tự nhiên trong hạt cau vẫn tồn tại trong ruột mà phát huy tác dụng.
Như vậy sáng hôm sau các bạn đã thấy kết quả rõ ràng, nhanh và tức thì. Phân trắng, nhỏ gọn. Đến chiều phân vẫn như vậy. Chỉ khi nào chúng ta tiếp xúc với nó nó sợ thì nó ị ra phân tiêu hóa nhanh hơn thì ít trắng hơn nhưng vẫn đẹp.
Khi chim lành bệnh thì thấy chim ăn bột ít hơn vì đã tiêu hóa được 100% thức ăn vì vậy phân trong lồng cũng ít hơn so với lúc bị đau bụng. Chúng ta tưởng là chim kén ăn hơn trước nhưng không phải. Phân vẫn ra đều đều nhưng ít hơn thôi.
Bài viết tự viết
Lê Minh Đại

Sửa lần cuối:

midavina

Chỉnh xíu nha: Tác dụng. Bài viết viết lâu rồi không cho sửa nhỉ.

chaomao129

Bài viết tâm huyết. Và có trải nghiệm. Cảm ơn chủ thớt đã chia sẻ

lamphong

có đoạn sai sai sao ko hiểu lắm. + Cho ăn 1 miếng chuối nhỏ có dính bột hạt cau nhiều nhiều. là sao ạ. + Vạch miệng cho nó uống 5 đến 7 ngụm. cứ bắt ra bắt vào thế còn j chim nữa hả bác. ngâm hạt cau già với nước cho nó uống ko dc hả bác.

midavina

Chim chào mào thấy nước hạt cau đục đục là nó không uống nên phải bắt ra, chim khuyên thì nó uống bình thường. Đó là thử nghiệm trên chim của mình chứ chim của bạn chịu uống thì để nó tự uống khỏi phải bắt. Còn trộn chuối với bột hạt cau nhét vô miệng nó thì để tăng nồng độ hạt cau trong ruột lên thôi.

truongpham1205

Và rồi từ đó vợ con tôi được ngủ yên giấc, không khí thật yên tĩnh, lá vẫn rơi nhưng chim ko còn hót...kaka

SherlockTN

Cách này cũng giống như cho uống nước trà.. Chim thấy nước lạ và đắng nên không uống, dẫn đến phân khuôn, đẹp do thiếu nước. Bỏ nước thường vào chim vẫn uống ực ực -> phân tiếp tục nát.

truongpham1205

Cách này cũng giống như cho uống nước trà.. Chim thấy nước lạ và đắng nên không uống, dẫn đến phân khuôn, đẹp do thiếu nước. Bỏ nước thường vào chim vẫn uống ực ực -> phân tiếp tục nát.

Mình có 1 con bị như trên bác có cách nào hay chia sẻ cho anh em được ko ạ?

midavina

Các bác cứ đùa. Đã nói là vạch miệng ép uống rồi chứ có phải là nó tự uống đâu mà bị lại. Tôi đã nghiên cứu kỹ và thành công rồi mới viết bài. Qua 2 ngày rồi phân vẫn đẹp. Ai post bài vớ vẫn lên đây làm gì. Đây là vấn đề nan giải và đã thử đủ cách không hết, cuối cùng thành công mừng quá nên chia sẽ cho các bạn cùng cảnh ngộ. Nhưng lưu ý là chim của mình vẫn là đang chế độ dùng cám thường 10k/gói chứ chưa dùng cám nhiều tiền. Cám thường mà bị tôi mới điều trị.

NBQ

Mình có 1 con bị như trên bác có cách nào hay chia sẻ cho anh em được ko ạ?
Bác cứ chờ ăn quả thơm thay trái cây khác khoản 4 hôm đến 1 tuần là hết. M đã trị thành công 1 con đi phần nát, toàn nước ước hết bố lồng.

hoangqbu1989

cảm ơn bác đã chia sẻ, nhưng làm cách này một là hư chim, hai là tiễn nó về thế giới bên kia luôn(nếu ko cản thận). kkkkkk

congthothan

cách này hiệu quả mà có vẻ công phu quá, tốt nhất là định kỳ 01tháng/01lần cho uống berberin, cho 2 viên vào cóng nước, nó tự hòa tan, chim uống trong 2 ngày rồi thay, rất hiệu quả.