Trang trại Chào Mào đột biến.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Trang trại chim đột biến Thái Lan ...Một nhóm các nhà nghiên cứu được mời đến tại một trang trại chim đột biến. Một số thành viên của nhóm thực sự ngạc nhiên trước những chú chim đột biến, có hình dạng và màu sắc rất đặc biệt tại trang trại.

Nhóm nghiên cứu đã nhìn thấy trước mắt những thách thức quá lớn trong việc lai tạo. Phải mất khá nhiều thời gian cho việc xin được giấy phép của các ngành. Lai tạo, chăn nuôi chim đột biến gien mang lại một hướng đi mới cho ngành nông nghiệp Thái Lan.

Trong mùa sinh sản năm nay nhóm nghiên cứu đã thành công trong việc lai tạo ra một số con chim đột biến có tình trạng sức khỏe khá ổn định. Một đôi chim non đã nở, một thành công lớn của Nhóm.

Đó là một cách bảo tồn chim tốt thông qua việc cho sinh sản nhân tạo. Tuy tỉ lệ lai ghép thành công là rất thấp nhưng nó mang lại một khoảng lợi lớn. Cho đến thời điểm hiện nay, những biện pháp nhẳm lai tạo ra những con Chào Mào đột biến với nhiều màu sắc độc đáo, vẫn còn là những bí mật nông nghiệp thực sự.

Bài viết mang tính chất kham khảo .
(Nguồn http://www.nokkhon.com )

Sửa lần cuối:

symphony

Thú Vui Tao Nhã
Mai mốt bọn Thái, Trung Quốc Malay qua mua hết chim bạch tạng của vn. Tới khi mình mua lại thì tụi nó k bán, hoặc chém kinh luôn.

Tâm Nano

Đại Sứ Chào Mào
Lại thêm một bài sưu tầm hay nữa của chủ thớt. À, mà bác có duyên nợ gì với Thailand không mà toàn các bài viết về chào mào Thailand vậy? Cố gắng sưu tầm nhiều nhiều để AE được mở mang kiến thức về "chim râu đỏ" nhé.
Thân chào, tinatino.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Mai mốt bọn Thái, Trung Quốc Malay qua mua hết chim bạch tạng của vn. Tới khi mình mua lại thì tụi nó k bán, hoặc chém kinh luôn.

Tình trạng này buồn lắm bác ơi :

- Chó Phú Quốc của Việt Nam là con Xoài và con Chuối đoạt giải nhất chó quốc tế năm 1894 , giá cao chót vót , đưa thương hiệu Phú Quốc ra trường quốc tế . Sau đó bọn Thái ra đảo mua chó với giá rẻ bèo , về lai tạo với chó địa phương ra chó Xoáy Thái , rồi đi đăng kí bản quyền với Hiệp Hội Chó quốc tế . Việt Nam mình phải nổ lực lắm mới đòi lại được thương hiệu . Buồn.

- Chuyện Thanh Long ruột đỏ nữa , qua Việt Nam mua giống về lai tạp ra ruột đỏ bán gấp đôi , làm nông dân điêu đứng . Rồi cây , trái , phong lan các loại cũng qua Thái mua giống , có phải nó nắm cái cán không ? Thái Lan rất giỏi về lai tạo .

Lại thêm một bài sưu tầm hay nữa của chủ thớt. À, mà bác có duyên nợ gì với Thailand không mà toàn các bài viết về chào mào Thailand vậy? Cố gắng sưu tầm nhiều nhiều để AE được mở mang kiến thức về "chim râu đỏ" nhé.
Thân chào, tinatino.

Cám ơn bác , bác quá lời rồi em không dám , không dám . Thấy hay hay , vụ lai Chào Mào này cực kì khó , đòi hỏi chuyên môn chứ kinh nghiệm không là chưa đủ . Không biết chừng nào mấy em đó mới đến tay anh em ta :cool: .

dinhthotb

Chào Mào Thái Bình
Việt nam nếu có trung tâm nghiên cứu chim và lai tạo thì chắc anh em mình với có những chú chào mào đột biến giá vừa phải các bác nhỉ? Em nghe nói đột biến toàn chim hàng trăm triệu thì đến bao lâu mình mới mua được

cmbinhlong

Chào mào tình bạn & tình yêu
ae mình cũng mở trang trại cm đi thôi.thái lan lai tạo dc cm đột biến sau này cm bình thường hok còn thì vn mình sẽ có nhiều cm quý hiếm đây.hehe

minhgas

Chào mào cùi bắp
Việt Nam chúng ta có con người tâm huyết nhưng điều kiện để thành lập các trung tâm lai tạo này là cả 1 vấn đề lớn. Thứ nữa là điều kiện về cơ sở vật chất, trang thiết bị, giống lai tạo chúng ta đều thiếu hoặc không có. Giống thì đã được bán qua nước ngoài hết. Trang thiết bị thì các bạn biết rồi chúng ta lạc hậu hơn Thái Lan 50 năm :( lấy gì mà làm. Chừ chỉ có mỗi con người chúng ta là còn tâm huyết thôi. Hy vọng tương lai sẽ có nhiều người Việt Nam chúng ta làm cái này (xã hội hóa ý ạ) chứ đừng trông mong vào ngân sách.

hieuhp

bọn Thái chơi khôn quá tiền lại chịu chi nữa mình không lại được

N

namkiet

Guest
Công nhận bọn Thái Lan giỏi thật cái gì về lai tạo nó cũng làm được.hy vọng 1 ngày nào đó việt nam ta cũng có những nhà nghiên cứu lai tạo các chú chào mào đột biến.

ledinhnhan01

VN còn đợi gì nữa ????? không làm thì đến lúc " không còn " để mà làm......còn chờ những tập đoàn người yêu chào mào VN đến học hỏi công nghệ thôi.............ORG chăng ?

ta.phuoc

Việt Nam mình quản lý yếu kém. Nếu mà lại tạo thành công, sau đó nông dân ùa nhau vào làm, rồi xống giá, thả bọn này ra môi trường tư nhiên thì thật là nguy hại. Bọn bông và bạch tạng này nguồn gen chất lượng thấp sức khỏe yếu kém, nó mà ra môi trường ngoài sinh sôi nảy nở chỉ có hại thôi các bác ah.
Hiện giờ cái này bọn Thái làm đc, mình chưa làm đc ko nên cổ súy cho nó.
Về giọng hót chim mình hay hơn bọn nó hoàn toàn, nếu đi sâu vào việc sinh sản và nhân giống mình nên đi theo hướng giọng hót, cái này thấy thế mà khó hơn rất nhiều so với làm ra màu tùm lum. Nếu mình làm đc thì hơn bọn nó nhiều.

Việt Nam mình quản lý yếu kém. Nếu mà lại tạo thành công, sau đó nông dân ùa nhau vào làm, rồi xống giá, thả bọn này ra môi trường tư nhiên thì thật là nguy hại. Bọn bông và bạch tạng này nguồn gen chất lượng thấp sức khỏe yếu kém, nó mà ra môi trường ngoài sinh sôi nảy nở chỉ có hại thôi các bác ah.
Hiện giờ cái này bọn Thái làm đc, mình chưa làm đc ko nên cổ súy cho nó.
Về giọng hót chim mình hay hơn bọn nó hoàn toàn, nếu đi sâu vào việc sinh sản và nhân giống mình nên đi theo hướng giọng hót, cái này thấy thế mà khó hơn rất nhiều so với làm ra màu tùm lum. Nếu mình làm đc thì hơn bọn nó nhiều.

Ý kiến bác này hay @ nhất trí cao !

whynot

Tình trạng này buồn lắm bác ơi :

- Chó Phú Quốc của Việt Nam là con Xoài và con Chuối đoạt giải nhất chó quốc tế năm 1894 , giá cao chót vót , đưa thương hiệu Phú Quốc ra trường quốc tế . Sau đó bọn Thái ra đảo mua chó với giá rẻ bèo , về lai tạo với chó địa phương ra chó Xoáy Thái , rồi đi đăng kí bản quyền với Hiệp Hội Chó quốc tế . Việt Nam mình phải nổ lực lắm mới đòi lại được thương hiệu . Buồn.

- Chuyện Thanh Long ruột đỏ nữa , qua Việt Nam mua giống về lai tạp ra ruột đỏ bán gấp đôi , làm nông dân điêu đứng . Rồi cây , trái , phong lan các loại cũng qua Thái mua giống , có phải nó nắm cái cán không ? Thái Lan rất giỏi về lai tạo .
Không chỉ lai tạo về cây trồng vật nuôi,cả con người cũng lai tạo trai gái lẫn lộn mà Cá Đen :D.Toàn chim bạch tạng với bông mơ...,cái này nó đem sang VN bán trăm mấy triệu thì cái đại gia đổ xô đi mua hết@@

Việt Nam chúng ta có con người tâm huyết nhưng điều kiện để thành lập các trung tâm lai tạo này là cả 1 vấn đề lớn. Thứ nữa là điều kiện về cơ sở vật chất, trang thiết bị, giống lai tạo chúng ta đều thiếu hoặc không có. Giống thì đã được bán qua nước ngoài hết. Trang thiết bị thì các bạn biết rồi chúng ta lạc hậu hơn Thái Lan 50 năm :( lấy gì mà làm. Chừ chỉ có mỗi con người chúng ta là còn tâm huyết thôi. Hy vọng tương lai sẽ có nhiều người Việt Nam chúng ta làm cái này (xã hội hóa ý ạ) chứ đừng trông mong vào ngân sách.

không biết bác lấy thông tin ở đâu mà nói trang thiết bị của chúng ta lạc hậu hơn thái lan 50 năm.chúng ta có thua người ta thì cũng không đến nổi tệ như thế đâu bác ui.............