Vào cám cho chim bổi_mới bẩy về.

Chéc

Thú chơi chào mào thì muôn hình vạn trạng, người thích chim đấu giàn, người thì nuôi chủ yếu làm cảnh và nghe hót, cũng có một số bộ phận đắm mình trong thú đi bẩy. Vậy thì khi bắt được chú chim quý ở rừng về mình phải làm sao? đây đôi khi lại là sự băn khoăn của 1 số anh em mới vào nghề. Chủ đề này có vẽ như đơn giản với những bậc lảo thành tuy nhiên một số anh em chưa trải qua chắc chưa biết. Mình xin đóng góp 1 chút kinh nghiệm nhỏ của bản thân về việc vào cám cho chim bổi. Anh em nào có cách hay hơn nữa thì cùng chia sẽ nhé!
+Đi bẩy xa: thường thì mang theo túi đựng chim, khi bắt được bổi bạn nhớ cạy mỏ và đút ngay cho em nó ít cám nhảo, hoặc vài con cào cào non. Làm như vậy giúp chim no cái bụng để tiếp tục sống.
+Về nhà: chuẩn bị: lồng ép bổi + 1 hủ cám + 1 hủ nước + 1 ít quả chín (cái này dành cho ngày đầu ở trong lồng-giúp chim làm quen với chổ đựng thức ăn, nước uống).Nhiều con ham ăn thì ngày đầu đã ăn cám...;)
+Qua ngày thứ 2 mình tiến hành vào cám cho chim
_Vào cám bằng chuối: Lấy cám mịn đổ ra 1 cái đĩa, bóc 1 quả chuối lăn đều vào cám,lăn đều tay tới lúc cám thấm đều vào chuối.Tiếp theo là bỏ vào lồng! (đa số chào mào nghe mùi chuối đều mò tới khi đói bụng)
_Vào cám bằng cà chua: Cà chua cắt thành từng khúc hình vuông nhỏ trôn chung với cám mịn cho vào hủ (áp dụng cho những em không ăn chuối)
_Với những tên cứng đầu:( không chịu ăn chuối và cà chua): Loại này thường hiếm khi gặp.Cách tốt nhất là kiếm vài con cào cào non rút ruột và nhét viên cám ba vì vào sau đó thả cào cào vào chuồng.Với những tên cứng đầu như này thì có thể bỏ đu đu hay táo ...để theo giỏi xem nó muốn gì rồi vào cám như chuối và cà chua.
_Có 1 số con thì chỉ cần hòa cám vào cóng nước, khi khát chim uống và vô tình cám theo nước vào bụng chim (cách này cũng hay tuy nhiên nước thường bị ôi thiu nếu chủ chim vô tình quên thay nước mỗi ngày)
+Tất cả những cách vào cám trên chỉ là chút kinh nghiệm nhỏ_ace có thể tham khảo và sử dụng khi có bổi rừng. Cách nào thì cách chúng ta vẫn phải luôn theo giõi chú chim, đặc biệt là phân của nó để biết con bổi của mình đã ăn cám chưa đấy!Có những chú làm cách nào cũng không chịu ăn thì chỉ còn cách bắt ra và nhét cám trực tiếp vào miệng mà thôi.
Chúc các bạn thuần bổi và vào cám ưng !

aphu_phonui

lại thêm 1 kiến thức để anh em cùng học hỏi xin chân thành cảm ơn bác chúc bác luôn mạnh khỏe hạnh phúc thành đạt trong mọi lĩnh vực

dinhthotb

Chào Mào Thái Bình
Có những em gan lý cóc tía ăn không chịu ăn uống không chịu uống muốn tuyệt thực quyên sinh thì anh em nhỏ giọt mật ong vào miệng để bồi bổ cơ thể và để em nó nóng tất nhiên phải uống nước, phải ăn thôi.