Vào lửa cho chào mào xong lông

yeuconchim

tình hình là e mới chơi chào mào ạ qua tìm hiểu trên diễn đàn mình em đã lập ra được 1 cái lịch cho chú chào mào yêu dấu của mình vì chào mào của em vừa khô lông nên chưa có lửa ạ,mong các bác xem và góp ý cho em,sáng 8h cho phơi nắng đến 9h hoặc 9h30 rồi chùm áo lồng chữ A cho đi nghỉ trưa 1h30 e tắm cho nó rồi cho phơi nắng 15 phút ạ.rồi lại phủ áo chữ A cho đi nghỉ chiều 17h e đóng áo lồng cho đi ngủ .em chưa có lồng tập lực nên chưa cho tập được ạ còn nếu ngay nào đi dãi dợt thì e cho đi dãi đến tầm 9h về cho phơi nắng đến 10h rồi cho đi nghỉ những ngày đi dãi dợt thì ko cho tắm,e cho ăn cám Hiển bảo khánh 2, hoa quả thì cho ăn kín tuần nhưng chỉ ăn buổi sáng rồi buổi trưa lấy ra.các bác xem chế độ chăm thế có cần gì nữa để chim mình căng lửa không ạ

Dân Thường

Bạn chăm chế độ như vậy là ok rồi,theo mình góp ý thì bạn có thể phơi nắng cho em nó sớm hơn 1 chút khoảng từ 7h30 đến 9h. Còn đi dãi dợt về thì không phơi nắng nữa mà hãy để chim nghỉ ngơi lấy lại sức

chaomao^^py

Moderator
Chim mới xong lông , thì cố gắng phơi sương và nắng sớm khoảng 1 - 2h ( càng sớm càng tốt ) , kết hợp tập lực ! Đi dợt thì làm nhẹ khoảng 30p-1h thôi tùy vào thái độ của chim , lưu ý hạn chế kè chim mạnh , khoảng nửa tháng là chim bắt lửa được

yeuconchim

Chim mới xong lông , thì cố gắng phơi sương và nắng sớm khoảng 1 - 2h ( càng sớm càng tốt ) , kết hợp tập lực ! Đi dợt thì làm nhẹ khoảng 30p-1h thôi tùy vào thái độ của chim , lưu ý hạn chế kè chim mạnh , khoảng nửa tháng là chim bắt lửa được
nhưng mà ngoài Bắc này thời tiết đang lạnh bạn à đến tầm 8h hoặc 8h30 mới có nắng sớm.mà đang lạnh thế này thì có phơi sương được không bác

Tominhcuong91

dãi đến 9h ăn thua gì. Chim ko chơi để xa ra chứ ko cần mang về sớm đâu bác ạ. tầm này mồi tươi cho nhiều vào, hoa qua cách ngày ăn thôi. hôm nào ko dợt thì phơi nắng. phơi xong cho nghỉ ngơi r tắm, chiều ngủ sớm. Chúc chim bác mau rực lửa

Kysutach

Chim vừa xong lông bác ko nên phơi nắng gắt và lâu(khoảng 8~9am là tốt)vì có thể e nó vẫn còn lông sót.

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Chào các bác.
Cái dzụ vào lửa cho chào mào nó không có công thức rõ ràng bác à. chim vào lửa nhanh hay chậm do 4 yếu tố. Tố chất con chim. Dinh dưỡng cho chim. Cảnh nhà nuôi chim. Cách chăm sóc chim.

Tố chất con chim là chim non mùa hay già mùa. Chim bổi hay má trắng. Chim hay ,chim dở.

Dinh dưỡng là cám , mồi tươi, trái cây. Cám phù hợp với chim thì chim chơi.

Cảnh nhà rộng rãi , có vườn cây, có nắng buổi sáng, nắng buổi chiều. Chim vào lửa rất nhanh.

Chăm sóc . Đó là thời gian chăm chim hằng ngày. Nuôi chim nhiều hay ít,...Lúc nào bác cũng quan tâm đến chim , chim nhanh vào lửa.

Mỗi vùng miền có thời tiết khác nhau,... nên không có công thức vào lửa cho chim giống nhau.

Lúc đầu mới nuôi chim , mình cũng như bác , hỏi thì mỗi người trả lời mỗi kiểu, càng hỏi càng rối. Chỉ còn cách vừa nuôi vừa thử nghiệm, rồi rút kinh nghiệm. Sau đó tự hoàn thiện cách nuôi cho từng chú. Vì mỗi con mỗi tính, con già mùa nuôi khác con non mùa, con gốc bổi nuôi khác chim má trắng,...Chim mới nuôi, khác chim nuôi đã lâu.
Bác nên chú ý nuôi ít chim thì lửa chim càng mạnh. Ngược lại nuôi nhiều chim thì lửa mỗi con càng yếu.

Chúc chim bác luôn rực lửa.
to yeuconchim

Đừng tự hào vì mình ít tiền mà chim vẫn tốt, mà hãy tự hỏi sao mình chim tốt mà chẳng có giải cao.
Đừng tự ti vì mình giàu mà chim vẫn dở vì đầy thằng chim dở mà vẫn giàu

(sửa lại tí cho nó giống chuyện chim cò. hehe)

SherlockTN

Cũng đang quan tâm chủ đề này. Nhân tiện các bác cho em hỏi chào mào lúc thay lông không được chăm sóc tốt (xơ lông, suy chim các kiểu) thì lúc xong lông có thể nào lên lửa được hay không (với điều kiện chăm sóc tốt), hay là chim sẽ gặp trường hợp "bỏ mùa" không chơi được, đành đợi mùa lông sau??

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Khi chim rớt lông , không chăm sóc tốt, dẫn đến chim bị xơ lông, suy chim. Lúc xong lông chim có thể lên lửa được với điều kiện chăm sóc tốt. Chim không bỏ mùa.

Thông thường có trường hợp này. Có người mới chơi, thấy con chim chơi hay thích quá, mua về cũng cao tiền. Do không có kinh nghiệm nuôi, chim rớt lông, không chơi nữa, nản, bỏ bê nên chim bị suy (Hoặc cám không hợp ).Người khác thấy vậy nên mua về, chăm tốt chim chơi hay trở lại liền. Ở đây là 1 người nuôi suy, 1 người khác vực lại.

Còn nếu 1 chủ nuôi bị suy lúc thay lông. Giờ chủ đó vực lên thì hơi khó . Vì chủ nuôi không hợp với chim. Mùa lông sau có khi chim hư luôn.

Asutaka

Khi chim rớt lông , không chăm sóc tốt, dẫn đến chim bị xơ lông, suy chim. Lúc xong lông chim có thể lên lửa được với điều kiện chăm sóc tốt. Chim không bỏ mùa.

Thông thường có trường hợp này. Có người mới chơi, thấy con chim chơi hay thích quá, mua về cũng cao tiền. Do không có kinh nghiệm nuôi, chim rớt lông, không chơi nữa, nản, bỏ bê nên chim bị suy (Hoặc cám không hợp ).Người khác thấy vậy nên mua về, chăm tốt chim chơi hay trở lại liền. Ở đây là 1 người nuôi suy, 1 người khác vực lại.

Còn nếu 1 chủ nuôi bị suy lúc thay lông. Giờ chủ đó vực lên thì hơi khó . Vì chủ nuôi không hợp với chim. Mùa lông sau có khi chim hư luôn.

mình đang gặp th này, chú mình nuôi chim chơi rất dc, đưa mình nuôi thì chim xuống hẳn, mặc sù chế độ nuôi rất tốt../..

yeuconchim

vậy chắc là do duyên số rồi thanh lý đi thôi bạn hehe thuần phục 1 em bổi nuôi cho nó quen mình

S

shri_yoga1103

Guest
Shri chính thức mở cửa hoạt động vào ngày 03/03/2012. Phòng tập Shri có đội ngũ giáo viên kinh nghiệm có bằng cấp quốc tế được đào tạo bởi những bậc thầy yoga giỏi nhất ở Châu Á. Tại Shri Yoga chúng tôi muốn tập trung vào chất lượng dạy.

Phòng tập Shri nằm trong một không gian yên tĩnh, tránh xa các tiếng ồn của một thành phố bận rộn. Có hai phòng tập sạch sẽ và thoáng mát, tập yoga tại Shri các bạn sẽ trải nghiệm sự liên kết chặt chẽ giữa cơ thể và linh hồn, sẽ cảm nhận được cơ thể trẻ hóa, tràn trề năng lượng theo từng ngày.

Số lượng tối đa của Shri chỉ có 12 học viên/1 lớp, vì vậy chúng tôi có sự quan tâm đặc biệt với từng học viên là những người mới tìm đến yoga, hướng dẫn họ tập đúng kỹ thuật, an toàn phù hợp cho từng thể trạng khác nhau (tránh được những chấn thương). Các học viên hoặc đã là giáo viên yoga thì có thể tham gia lớp Ashtanga My Sore của chúng tôi hoặc có thể đăng ký khóa học 200 giờ để có thêm kiến thức về yoga khi có bằng huấn luyện viên yoga quốc tế. Khoá học được trường Tirisulayoga của Singapore (http://www.tirisulayoga.com) tổ chức tại Việt Nam hai lần một năm. Chúng tôi cũng có dạy yoga cho phụ nữ đang mang thai theo nhóm hoặc theo từng cá nhân.

Tất cả các lớp yoga của Shri được hướng dẫn cả bằng tiếng Việt và tiếng Anh.

Shri chính thức mở cửa hoạt động vào ngày 03/03/2012. Phòng tập Shri có đội ngũ giáo viên kinh nghiệm có bằng cấp quốc tế được đào tạo bởi những bậc thầy yoga giỏi nhất ở Châu Á. Tại Shri Yoga chúng tôi muốn tập trung vào chất lượng dạy.

Phòng tập Shri nằm trong một không gian yên tĩnh, tránh xa các tiếng ồn của một thành phố bận rộn. Có hai phòng tập sạch sẽ và thoáng mát, tập yoga tại Shri các bạn sẽ trải nghiệm sự liên kết chặt chẽ giữa cơ thể và linh hồn, sẽ cảm nhận được cơ thể trẻ hóa, tràn trề năng lượng theo từng ngày.

Số lượng tối đa của Shri chỉ có 12 học viên/1 lớp, vì vậy chúng tôi có sự quan tâm đặc biệt với từng học viên là những người mới tìm đến yoga, hướng dẫn họ tập đúng kỹ thuật, an toàn phù hợp cho từng thể trạng khác nhau (tránh được những chấn thương). Các học viên hoặc đã là giáo viên yoga thì có thể tham gia lớp Ashtanga My Sore của chúng tôi hoặc có thể đăng ký khóa học 200 giờ để có thêm kiến thức về yoga khi có bằng huấn luyện viên yoga quốc tế. Khoá học được trường Tirisulayoga của Singapore tổ chức tại Việt Nam hai lần một năm. Chúng tôi cũng có dạy yoga cho phụ nữ đang mang thai theo nhóm hoặc theo từng cá nhân.

Tất cả các lớp hoc yoga của hoc yoga Shri được hướng dẫn cả bằng tiếng Việt và tiếng Anh.

Xem thêm các khóa học tại: hoc yoga

subin-bentre

vậy chắc là do duyên số rồi thanh lý đi thôi bạn hehe thuần phục 1 em bổi nuôi cho nó quen mình
Trường hợp này cũng chưa chắc là do duyên số, thường thì chim sang tay nhanh nhất cũng mất hơn tháng chim mới ổn định còn con nào khó cũng mất vài tháng mới chơi lại, mới về lạ lồng lạ chủ lạ môi trường sống nói chung mọi thứ hoàn toàn mới so với lúc còn ở chủ củ nên cần có thời gian cho chim thích nghi quen dần mới chơi tốt lại được, chơi chào mào thì không nên vội được. thân

yeuconchim

Trường hợp này cũng chưa chắc là do duyên số, thường thì chim sang tay nhanh nhất cũng mất hơn tháng chim mới ổn định còn con nào khó cũng mất vài tháng mới chơi lại, mới về lạ lồng lạ chủ lạ môi trường sống nói chung mọi thứ hoàn toàn mới so với lúc còn ở chủ củ nên cần có thời gian cho chim thích nghi quen dần mới chơi tốt lại được, chơi chào mào thì không nên vội được. thân
đồng ý vs ý kiến của bác không nên vội vàng cứ chăm từ từ em nó sẽ không phụ công mình đâu mà