Vấn đề về chim mới tuyển mới mua

nghiemnv

Chuyện là thế này, em mới mua 1 em chào mào, ở chỗ bán chim thì lên giàn chơi ầm ầm, ra giọng ra cánh, hình tượng rất ổn. Sau khi về đến nhà trong khoảng 2h đồng hồ thì cho đấu với chim nhà, thì nó đấu lấn lướt mấy con ở nhà, tỏ ra xuất sắc nhất trong bầy. Thế mà sau vài ngày mình chăm thì thấy em nó buồn hẳn đi, ít hót, không ra bọng, không đấu chỉ líu líu, hay đứng xụ lông, nghe tiếng chim khác thì cũng mặc chẳng đáp trả tiếng nào.

Vậy thì cho em hỏi tình hình em nó như vậy là bình thường hay có vấn đề gì không hả các bác? Vấn đề này làm em xoắn mấy ngày ni. Mong các bác hạ hồi phân giải hộ em.

Cảm ơn các bác nhiều.

phineas710

chim mới về thì đó là chuyện thường thôi bạn ơi
không thể tránh khỏi

Anh xem lại phân chim vẫn ổn chứ , hoặc là do đổi cám khác vào nên chim tuột lữa thì sao .

Thân ái.

lha_cd

Chuyện là thế này, em mới mua 1 em chào mào, ở chỗ bán chim thì lên giàn chơi ầm ầm, ra giọng ra cánh, hình tượng rất ổn. Sau khi về đến nhà trong khoảng 2h đồng hồ thì cho đấu với chim nhà, thì nó đấu lấn lướt mấy con ở nhà, tỏ ra xuất sắc nhất trong bầy. Thế mà sau vài ngày mình chăm thì thấy em nó buồn hẳn đi, ít hót, không ra bọng, không đấu chỉ líu líu, hay đứng xụ lông, nghe tiếng chim khác thì cũng mặc chẳng đáp trả tiếng nào.

Vậy thì cho em hỏi tình hình em nó như vậy là bình thường hay có vấn đề gì không hả các bác? Vấn đề này làm em xoắn mấy ngày ni. Mong các bác hạ hồi phân giải hộ em.

Cảm ơn các bác nhiều.
chim thay chủ mới môi trường mới tất cả đều mới nên nó cần thời gian để thích nghi. bạn mở hé áo lồng thỉnh thoảng cho ít hoa quả và mồi tươi cho em nó nhanh quen mặt bạn .chúc chim bạn sớm có lửa lại ;)

chaomao^^py

Moderator
Tâm lý chung của AE khi bắt chim mới về đây mà ! Ngắm một hồi cũng muốn cho đấu thử . Nếu là con chim cứng tuổi lồng sẽ ít tuột lửa hơn , chim non tuổi lồng về bị vậy là bình thường . Bạn cách ly ra , chăm theo chế độ bình thường , chim sẽ hồi phục thôi . Sau khi chim khá lên bạn khoang hãy kè vội , cứ xách móc quanh quẩn cho nó quen nhà mới . Tiếp theo là cho ẻm đấu giọng từ xa với mấy em ở nhà , từ từ rút ngắn cự ly hehe . Chúc bạn mau vực được em nó!

dieulam

Chuyện đó là bình thường bạn ah. Nếu bạn mới bắt chim về bạn phải giữ cám và nước uống và trùm áo lồng 2 hoặc 3 ngày may đâu giữ được lửa.
Trường hợp của bạn, giờ thì bạn cách ly chim nhà hay trùm áo ko cho thấy mặt chim nhà. Chế độ ăn uống bình thường, từ từ sẽ có lửa lại thôi.
Chúc chủ thớt thành công

nghiemnv

Anh xem lại phân chim vẫn ổn chứ , hoặc là do đổi cám khác vào nên chim tuột lữa thì sao .

Thân ái.

Chủ củ chỉ cho ăn ba vì trộn trứng, còn mình cho ăn cám tự làm, thấy phần vẫn đóng khuôn nhưng không được khô. Nghe anh em tư vấn chắc nó thay đổi môi trường đột ngột nên như thế rồi. hic hic.