Vấn đề chấm đen ở lưỡi chào mào

loc81289

Thân chào toàn thể chiến hữu! Tình hình có 1 thắc mắc nhỏ mong anh em chi giáo.
Mình chơi chào mào cũng được khoảng gần 4 năn. Có khá nhiều anh em thắc mắc về vần đề: Chim không có đốm đen ở lưới có người cho rằng là chim mái - có người lại cho rằng chim trống. Nhưng theo mình, chim trống cũng có con không đen lưỡi.
Có đúng không vậy?
Có gì mong anh em góp ý và chỉ giáo. Chắc nhiều người cười nhạo vì chơi chim lâu vậy mà ko thể khẳng định được điều trên./.

Sửa bởi Amin:

VipClub

Vua Chào Mào
chào mào nếu mà nói chuẩn á... ko cần biết trống hay mái.. nhưng mình thấy và tìm hiểu thì 100 con đến 96 con có đốm lưỡi. cho dù có đốm vẩn mái là bình thường .. mình chọn chim ko quan trọng đốm lưỡi...giọng hót nói lên tất cả !

cmtegiac

đúng như bác VipClub nói chỉ test qua giọng hót thôi chứ nhìn hình dáng, đốm lưỡi hay đếm số lông đuôi thì cũng dễ bị lầm lắm

soncao3008

Đúng là giọng hót rồi, nhưng khổ là đi mua bổi thì nge thế nào, rủi ro vẫn xảy ra, hehe. Nói chung cái đốm lưỡi cũng là 1 chi tiết góp phần cho lựa chọn đúng trống, bác chịu khó nhìn thêm các chi tiết khác nhé (tham khảo ở các bài trước).

chaomao^^py

Moderator
ĐÚng rồi anh , chim trống có con không có chấm lưỡi , em đã thực tế chuyện này ( có con lưỡi đen nhiều vẫn cứ mái )

vutran

chào mào nhà e đều k có đốm lưỡi hết đây vẫn đực thôi,nước chơi và giọng hót mới là chắc chắn

tuannokia789

chim trống không có đốm đen ở lưới có nhưng rất ít bác à.và chim mãi cũng vậy chim mái một số con cũng có.bây giờ người chọn chim chủ yế là nghe tiếng hót.tiếng hốt là phân biệt trống mái.thân

axnzonegold

Quản lý nhiều BOX
Thân chào toàn thể chiến hữu! Tình hình có 1 thắc mắc nhỏ mong anh em chi giáo.
Mình chơi chào mào cũng được khoảng gần 4 năn. Có khá nhiều anh em thắc mắc về vần đề: Chim không có đốm đen ở lưới có người cho rằng là chim mái - có người lại cho rằng chim trống. Nhưng theo mình, chim trống cũng có con không đen lưỡi.
Có đúng không vậy?
Có gì mong anh em góp ý và chỉ giáo. Chắc nhiều người cười nhạo vì chơi chim lâu vậy mà ko thể khẳng định được điều trên./.

Xin chuyển qua box thích hợp!

yeuchimhue

ko phải em nào củng giống nhau đâu bác ạ , trống củng có bớt đen , mái củng có thôi , bác cứ treo lên em nào hót giọng trống là trống thôi chắc 100% hihihi

0

01663616007

Guest
theo mình thì chấm đen ở lưỡi cũng phải chuẩn là trống đâu bạn phải tia con nào mà cái đầu nó cứ cử động không ngừng ý lại còn hay liếc ngang dọc chắc chắn là trống

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Chào Mào mà xét 12 cọng đuôi, 3-4 đốm đen ở lưỡi thì không ăn thua gì cả, chỉ test được qua giọng hót. Chúc bác thành công.

Thân, black_fish9402

caube1002

đốm đen ở lưỡi thì con nào cũng có, muốn kiểm tra trống hay mái thì bạn test qua giọng và bóng bộ là chuẩn nhất.