Vấn đề chim chơi dàn

chaomaoxunghe

Thưa toàn thể anh em, em có chút vấn đề muốn hỏi. Trong dàn chào mào đang nuôi có 1 em bổi đã nuôi được tầm 5 tháng lồng, đã bớt nhảy và quen người hót suốt ngày. Khi kè lồng thì có đặc điểm chỉ có treo lên dàn chim mới chịu chơi. Khi đặt dưới đất dù con chim bị nó đè nó cũng k dám làm gì. treo lên cái là nó chiến ác liệt. Vậy bác nào có cách khắc phục cho em nó kè khi để dưới đất không. Em mang đi chơi nhưng không phải đâu cũng có dàn dượt. Đem đi đặt đất thì như cục bông !!!

copden

mới 5 tháng mà ham hố chi nhìu bạn. Cứ chiều em nó đi biết nết chơi là đc rồi thuần chim cho tỉnh hẳn cái đả, qua 1 năm lồng hảy tính xa hơn

mecm

bổi mới 5 tháng thì vẫn chưa thuần lắm bác ơi,cố nuôi thêm.sài gòn trước thi top 5 con chơi trên giàn rồi hạ thổ,có con chơi giàn hay hạ thổ k chơi,hay chơi yếu lại do chơi dưới đất k quen,nên cách khắc phục là tập chơi dưới đất với trên giàn điều độ thôi

jun

nhân tiện các bác cho hỏi, 2 con nhà em 1 với 2 năm lồng, bt kè nhau nhìn nhau âu yếm lắm, hn có con chim trời bay qua tự dưng phang nhau ầm ầm, ché nhức óc luôn, vậy đã cho đi dàn đc chưa ạ

chaomaoxunghe

vâng. cảm ơn các bác. 5 tháng nhưng chỉ có cầm lồng mới nhảy. chơi trên dàn thi được mà để đất chịu cứng. Sé kết hợp thuần và kè lồng dưới đất

chaomaoxunghe

nhân tiện các bác cho hỏi, 2 con nhà em 1 với 2 năm lồng, bt kè nhau nhìn nhau âu yếm lắm, hn có con chim trời bay qua tự dưng phang nhau ầm ầm, ché nhức óc luôn, vậy đã cho đi dàn đc chưa ạ
Đầu tiên bạn đem ra ngoài không gian nhà đi đến nơi lạ treo và tìm một con lạ xem em nó có chịu chơi không đã. Nếu khu vực có nới dợt dàn thì lần đầu khi lên dàn cứ cho nó đi biên. treo ngoài cùng gần những con yếu trong dàn. Vì chim lần đầu đi dàn không quen có nhiều chim một lúc. Nếu bạn treo gần những con cứng dàn rất dễ bể chim Bạn cứ treo biên để theo dõi con chim có chơi được không.

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
chaomaoxunghe:"Thưa toàn thể anh em, em có chút vấn đề muốn hỏi. Trong dàn chào mào đang nuôi có 1 em bổi đã nuôi được tầm 5 tháng lồng, đã bớt nhảy và quen người hót suốt ngày. Khi kè lồng thì có đặc điểm chỉ có treo lên dàn chim mới chịu chơi. Khi đặt dưới đất dù con chim bị nó đè nó cũng k dám làm gì. treo lên cái là nó chiến ác liệt. Vậy bác nào có cách khắc phục cho em nó kè khi để dưới đất không. Em mang đi chơi nhưng không phải đâu cũng có dàn dượt. Đem đi đặt đất thì như cục bông !!!

Chào bạn. Trường hợp của bạn mình đã từng gặp, cũng tùy con, có con tập được, có con không tập chơi đất được. Mình xin kể ra 1 kinh nghiệm, bạn có thể áp dụng theo, còn chim có chơi đất được hay không, mình không dám chắc.

Ai cũng biết trường chào mào Yến Phi chơi chim đặt ở dưới đất phải không. Khoảng năm 2009, có người xách chim ra Yến Phi chơi, chim đứng xù không chơi, anh chủ chim mới buột miệng:" vậy mà về nhà treo lên nó dập dàn chim ở nhà nghe điếc tai luôn".

Khoảng vài tháng sau, cũng con đó xách ra trường chơi hay hơn rõ rệt, nết chơi gần như ở nhà. có người hỏi vì sao giờ nó chơi hay vậy, anh này mới bật mí:" buổi tối chim ngủ đặt chim dưới đất đó, không treo trên dây nữa".

chúc bạn chim chơi đất tốt như chơi giàn.

chào mào bổi . Thân

nghiado

Đi thi thì có ai đạt dưới đất đâu nên treo lên mà chơi là ok rồi , chim bổi có dữ mấy nếu ko dìu đúng cách hỏng chim phí lắm , nhiều bác chim hay đi dợt cứ treo bất kể đâu , gặp vài e cọp nó thi nhau ché cho thì cũng hỏng .. chim mùa đầu or bổi thì cứ dợt từ từ cho khôn chim . Chim dữ mà lanh chanh quá cũng không phải là hay . Con chim hay là con phải biêt mình biết ta , biết điều tiết lực ... gặp con yếu lửa hơn nó sẽ nẹt cho tịt ngay và luôn gặp con dữ nó chơi bọng bình bình để dưỡng sức khi cảm thấy con kia yếu đi nó sẽ nẹt tới cho xụp mồng luôn .

Mickeycm.batoqn

Mơ ứoc nhỏ nhoi của mình Là chú chim lên Giàng chơi thì lại ko dc.nó chỉ chơi tại Trường 1 lần Đi vào lòng người rồi ko Bao giờ chơi lại nửa.chỉ chơi chết chổ tại nhà
Buồn

chaomaoxunghe

Đi thi thì có ai đạt dưới đất đâu nên treo lên mà chơi là ok rồi , chim bổi có dữ mấy nếu ko dìu đúng cách hỏng chim phí lắm , nhiều bác chim hay đi dợt cứ treo bất kể đâu , gặp vài e cọp nó thi nhau ché cho thì cũng hỏng .. chim mùa đầu or bổi thì cứ dợt từ từ cho khôn chim . Chim dữ mà lanh chanh quá cũng không phải là hay . Con chim hay là con phải biêt mình biết ta , biết điều tiết lực ... gặp con yếu lửa hơn nó sẽ nẹt cho tịt ngay và luôn gặp con dữ nó chơi bọng bình bình để dưỡng sức khi cảm thấy con kia yếu đi nó sẽ nẹt tới cho xụp mồng luôn .
Có kèo đặt đất nữa bác ak, một số nơi không thi phần này. Chim lọt vào chung kết sau khi đấu giàn sẽ cho đấu dưới đất 1 hiệp nữa. Chim em cũng không tham vọng lọt chung kết để đấu dưới đất đâu ;) nhưng khi đem đi chơi cs nơi k có dàn để đất nhìn nó chán lắm

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Xin lưu ý khi đặt chim ngủ dưới đất khá bất tiện vì phải chống kiến và coi chừng mèo,chó,chuột .Thân