vấn đề lửa củi cần giúp đỡ

jamaica20

em cũng mới tập chơi CM chưa lâu nên muốn hỏi các tiền bối đi trước chút xíu ạ
chả là em có chú CM trước mua lại của người ta lúc đấy chim khá căng lửa ở nhà hót hét suốt ngày thỉnh thoảng chẻ ché cũng rát tai và em cũng có mang đi cafe cà pháo khoảng 10-20 lồng thấy em nó chơi cũng khá rất mau mỏ nết chơi lăng xăng nhưng được khoảng 2 tháng thì em nó bắt đầu xuống lông mạnh nên em nghỉ
từ khi thay lông xong thì em nó không còn được như trước nữa dù đã chăm rất kỹ và đều tay nhưng em nó vẫn không thể lấy lại lửa như ngày xưa ở nhà cũng ít hót hơn trước ra dàn thì rất thưa mỏ chỉ bám vanh đòi đánh em đã đảo lồng nhưng vẫn vậy
chế độ chăm từ trước tới giờ không có gì thay đổi (chỉ thay đổi khi chăm lông thôi ạ )
hàng ngày 7g em mở áo lồng treo trước hiên trưa đi làm về phơi nắng 30p tắm nước 2 ngày 1 lần
hoa quả ngày nào cũng có châu chấu thì cách 2 ngày em cho ăn 5-6 con
cám thì cám tự làm theo công thức của bác CAND
dượt dãi 1 tuần 1 lần
hiện tại em nó đã thay điểm vài ba cái lông cánh rồi ạ
các bác cho em hỏi là liệu khi em nó thay lông xong mùa này em nó có khá hơn mùa 2013 vừa rồi không ạ
và em phải làm những gì để em nó lấy lại phong độ như ngày xưa
rất mong mỏi những ý kiến quý báu của các bác
em xin chân thành cảm ơn!

King Bird

đọc qua thì cũng chỉ hiểu 1 phần nhưng cũng xin góp ý cùng bác
về thể lực con chim của bác là con chim đang có sức khỏe. vì có sức khỏe mới bám vanh bu lồng chụp đá các kiểu
Nhưng nó thiếu 1 cái : theo mình hiện tại nó đang rơi tình trạng bó mỏ, bó mỏ là hiện tượng chim rất sung. rất muốn chơi. nhưng vì 1 lí do nào đó ko thể ra mỏ .nên sức lực đành phải dùng vào việc đá nhau :D
Cách chăm để chữa bó mỏ là treo con chim tại 1 nơi cực kì thoáng mát. có nhiều chim trời. sẽ giúp chim hót nhiều hơn. xả được bớt lửa căng ra. như thế chim sẽ bớt đánh nhau mà thiên về hót ( cái này mình đã áp dụng rất nhiều chú chim nên bác có thể yên tâm)
thứ 2 là chim đang thay lông ko nên cho chơi nhiều bác nhé. Chỉ nên treo cho chim hót bình thường thôi. nên để chim thay lông xong rồi hãy cho chơi . như thế thể lực chim sẽ dồn vào thay lông nhanh hơn.

Mickeycm.batoqn

Góp ý bạn nếu 1 con chim chăm lông tốt sẻ quyết định đến phong đọ về sau của nó.
Còn việc bạn nói thấy có mâu thuẩn trên bạn nói đang xông lông dưới bạn nói đang rớt lông điểm.
nếu chim bạn đủ lửa chỉ đòi đá,bạn đêm cội ko nên cho chơi liền,bạn tủ áo lồng và kẹp sát con nào đang chơi mạnh,nếu anh em thông cảm có thể cho ngay vào giửa.Cái này giống Đàn Bà Không dám đánh nhau mà ở trong nhà chửi ra,cứ làm thế vài lần,về nhà mở áo lồng ra để em nó hót solo.
Còn nói như bạn King Bird nói.Để nơi nào có chim trời nhiều đó là lập luận sai lầm,chơi với chim trời để lấy lại lửa chứ không phải để hạ lửa,người ta thường tủ áo lồng chim lồng lại và để đấu với chim trời để chim lồng có lửa là lý do đó.
Nguy cơ dẩn đến chim lồng tật lổi bắt đầu là khi chim lồng chơi chim ngoài nhiều con cuồng loạn sẻ bắt đầu dở trò bu nóc và ngoái.

Góp ý có gì ko đúng ae nhẹ tay

hantrunghieu

Góp ý bạn nếu 1 con chim chăm lông tốt sẻ quyết định đến phong đọ về sau của nó.
Còn việc bạn nói thấy có mâu thuẩn trên bạn nói đang xông lông dưới bạn nói đang rớt lông điểm.
nếu chim bạn đủ lửa chỉ đòi đá,bạn đêm cội ko nên cho chơi liền,bạn tủ áo lồng và kẹp sát con nào đang chơi mạnh,nếu anh em thông cảm có thể cho ngay vào giửa.Cái này giống Đàn Bà Không dám đánh nhau mà ở trong nhà chửi ra,cứ làm thế vài lần,về nhà mở áo lồng ra để em nó hót solo.
Còn nói như bạn King Bird nói.Để nơi nào có chim trời nhiều đó là lập luận sai lầm,chơi với chim trời để lấy lại lửa chứ không phải để hạ lửa,người ta thường tủ áo lồng chim lồng lại và để đấu với chim trời để chim lồng có lửa là lý do đó.
Nguy cơ dẩn đến chim lồng tật lổi bắt đầu là khi chim lồng chơi chim ngoài nhiều con cuồng loạn sẻ bắt đầu dở trò bu nóc và ngoái.

Theo e cái chim trời nhiều giúp con chim sẽ hót đấu nhiều hơn đó

jamaica20

ý em muốn nói là năm 2013 em mua về 2 tháng sau thì xuống lông em nghỉ dàn và chăm lông
hoa quả + cám hàng ngày, châu chấu thì ngày nào cũng hơn chuc con (châu chấu già vì ngoài bắc mùa lạnh không có châu chấu cốm)
xong lông khoảng 1 tháng thì em bắt đầu cho đi biên (lúc đầu chùm áo lồng nhưng em nó cứ nhảy loạn hết cả lên em sợ tật nên lại phải mở áo lồng ra)
nhưng đến bây giờ sắp xuống lông lần nữa ở nhà em mà em nó vẫn không có tý lửa nào cả

cachuaba

có khi chủ trước cho chim ăn cám kích nên bây giờ chim bạn tut lửa. không phải ae bỏ quá cho.hjhj

3Ray

Con này thì cũng chưa phải gọi là BT; hiện giờ em nó đang xuống lông là cơ hội để bạn làm lại; lúc này mình nghĩ bạn nên cho ăn mồi tươi và trứng kiến, trái cây mát vào để em nó thay lông, tủ kín áo lồng 24/24(có tắm thì khi tắm xong em nó còn ướt thì tủ áo luôn nhe). Lúc thấy em nó hết rụng lông bạn nên bổ sung mồi tươi, trái phèn đen, đu đủ ... đều để có bộ lông như ý. Khi lông vừa xong phơi nắng nhẹ rồi tủ áo chữ A vài ngày đầu, lúc này mồi tươi nhiều vào và phơi nắng cho bộ lông cứng cáp (cỡ 10 bửa nửa tháng tùy trạng thái em nó) rồi mới đi cội (ra cội chơi từ biên vào chứ đừng đá trung tuyến liền nhe). Chúc bạn thành công.

phuongcty470

Đây chính là vấn đề mình đang gặp phải, bạn có cách nào trị cái tật này ko?

longsat

- Hàng ngày 7gio đừng có treo nó ra nữa, trưa về thì cứ phơi nắng, thử 1 tuần xem sao. Mở áo lồng nhìn phân không được nhão.

longsat

- Bu nóc và ngoái có 1 bài của bạn nào đó chỉ trên diễn đàn rồi, trị rất hay, mình đã thử và hiệu quả. "Lồng chỉ bỏ vào đúng 1 kèo đứng hình (1 đầu nóc đầu kia ở đáy lồng), cóng cám, nước cho dưới đáy lồng hết. Bảo đảm 3 tháng là hết lộn ngoái"

Đây chính là vấn đề mình đang gặp phải, bạn có cách nào trị cái tật này ko?