Vấn đề nan giải =.=" [ Ngoái ngữa ]

nh0ccun

Như tiêu đề ,chào mào nhà em nuôi củng được nữa năm
hôm trước đem xách đi chơi bị người ta va vào lồng vậy là về nhà hoảng quá nó lộn cầu + ngoái ngữa :(

vừa rồi em có đọc bài viết http://www.chaomao.org/threads/168-Phương-pháp-chữa-ngoái-lộn-ở-chào-mào

Em đả chỉnh cầu đúng như bác hướng dẫn ( 1 cầu chính + 2 cầu bán nguyệt )
Lồng của nhà em :
a9b91eae376c60c558feab60c4779490_56270488.screenshot20130614at73005am.png

Nhưng sao nó vẫn lộn cầu ( lộn từ cầu chính lên trên nắp lồng )
Chim vẩn xỗ + chơi sung lắm , nhưng thấy em nó ngoái ngữa , lộn ... thấy lòng lại buồn chan chát :(

Mấy bác có kinh nghiệp giúp em với,

Em cám ơn các bác nhiều
THÂN!

cmtegiac

Nhu bạn nói thì chim bạn mới bị hiện tượng đó, nếu vậy chỉ cần thả vào cái chuồng gà rộng 1 vài tuần là em nó sẽ hết thôi

vukienvp

Nhu bạn nói thì chim bạn mới bị hiện tượng đó, nếu vậy chỉ cần thả vào cái chuồng gà rộng 1 vài tuần là em nó sẽ hết thôi
cmtegiac nói chuẩn luôn, mới bị còn chữa đc chứ để lâu thì bó chân luôn.

cmtegiac

cmtegiac nói chuẩn luôn, mới bị còn chữa đc chứ để lâu thì bó chân luôn.
hêh, mình đang giữ 1 chú chim siêu ngoái nên bít mà, đang sống chung với lũ. Nhưng nó lại là con khá nhất nhà, ra cội chơi rất tốt và ko bị ngoái, người lạ tới gần lồng mới ngoái chút thôi

nh0ccun

lồng rộng lấy đâu ra bjo :( , mình ở đà nẵng ...
lồng rộng nhất chỉ có cái lồng tắm =.="
Hic hic

Pleikupho

nhà bác có sân rộng thế mà. mua 2 cái lồng loại nhốt chim tập thể ở tiệm về nối lại là xong

ta.phuoc

Bị kích động quá mức thần kinh rồi. Trước mình cũng có 1 chú bổi chơi tốt lắm, nhưng rất nhát, mình nuôi kĩ không để hoảng, nhưng một hôm tắm xong phơi nắng, tự nhiên ở đâu có khoảng 20 ông bà già đi đâu về đi ngang qua lồng con chim hoảng quá tung trong lồng mình chạy ra xách vô không kịp, từ trưa hôm đó ngoái và lộn, thả vào lồng rộng cũng vẫn bị ngoái, nuôi 2 tháng ko giảm phóng sinh luôn rồi. Chim từ từ bám vanh, bám nóc rồi ngoái rồi lộn thì cơ hội nhiều hơn, tự nhiên chim hoảng loạn mà sinh tật nguy hiểm lắm, nếu mà may mắn một vài ngày sẽ hết còn nếu quá 1 tháng thì...nên xác định.

nh0ccun

con chim này mình nuôi từ nhỏ lên , lâu lâu bỏ tay vào vuốt ức nó củng thích lắm
nhưng nay nó bị tât vậy .. đau lòng quá :(

tuanlv115

con chim này mình nuôi từ nhỏ lên , lâu lâu bỏ tay vào vuốt ức nó củng thích lắm
nhưng nay nó bị tât vậy .. đau lòng quá :(

Ặc đọc bài của bạn mình thấy hơi ghi ghi vì chim mộc con nào đã không ngoái lộn thì rất ít khi bị dính . Trừ trường hợp rơi lồng , Chim bạn nuôi non nên Nó hay nghịch ngơm và hoảng bậy lắm . THử thả vào lồng chòe lửa lắp nhiều cầu vào và bịt nóc coi sao.

thaiduykha

chim con nuôi lên thì pó tay rồi bác à, chim mộc thì còn bỏ vào avi vài tháng nó đỡ, ít nhất 3 đến 6 tháng có con bị nặng hung thì 1 năm.

Chéc

lồng bạn bỏ cầu phụ đi, lắp 1 cầu chính thôi kiểu cong lên như cầu bán nguyệt ấy...hiệu quả lắm.

lamgiadat

chào bạn mình cũng có 1 chú như vậy.bạn hay cho chim vào lồng lực 1 tháng,vá cho lại vào lồng tròn 56 nan.bạn làm 4 cau bán nguyệt,1 ngay cửa.2 cầu cạnh trên cùng,vá 1 nằm ở giửa tầng thứ 2 đối diện với cửa,chúc bạn sớm trị được tật.

dammeboi

Bị kích động quá mức thần kinh rồi. Trước mình cũng có 1 chú bổi chơi tốt lắm, nhưng rất nhát, mình nuôi kĩ không để hoảng, nhưng một hôm tắm xong phơi nắng, tự nhiên ở đâu có khoảng 20 ông bà già đi đâu về đi ngang qua lồng con chim hoảng quá tung trong lồng mình chạy ra xách vô không kịp, từ trưa hôm đó ngoái và lộn, thả vào lồng rộng cũng vẫn bị ngoái, nuôi 2 tháng ko giảm phóng sinh luôn rồi. Chim từ từ bám vanh, bám nóc rồi ngoái rồi lộn thì cơ hội nhiều hơn, tự nhiên chim hoảng loạn mà sinh tật nguy hiểm lắm, nếu mà may mắn một vài ngày sẽ hết còn nếu quá 1 tháng thì...nên xác định.
úi tốt quá,có thêm 1e chim trời cho thêm đàn con đàn cháu rùi

8thivui

thôi bạn ơi nó đã vậy rồi thì khỏi có hai cách . một là để như vậy chơi hai là thả bắt con khác

Mickeycm.batoqn

Có 1 Cách như thế này,cái này mình củng học qua mạng,hiệu quả 90% 1 chú chim bị ngoái,nhưng với chim mới bị vài tháng,còn tơ lên thì bó mình đả làm hết khoảng nửa tháng nay.
chú này người ta mua 4 củ về bị ngoái mình mua lại 1k1 tri dứt điểm 100%
Như cái lồng cuiar bạn thì làm 4 cầu bán nguyệt nhỏ 4 góc,nhưng nâng sát lên để trên thanh ngang nha bạn
Nguyên nhân gây ngoái:
Thứ 1: chào mào ngoái phát sinh từ sự hoảng loạn . khi hoảng loạn nên chim bám vanh lồng và nóc lồng tìm đường thoát thân nên mắt đảo đầu ngoái . lâu ngày sinh bệnh ngoái nặng ( thường rơi vào chim mộc )
Thứ 2 : Để dưới bóng đèn lâu ngày cũng sinh ngoái . Vì khi trời sẩm tối hay ban ngày ko có ánh sáng vào nhà mà nhà bật đèn thì theo bản năng chim sẽ nhìn vào ánh sáng . Lâu ngày sinh bệnh nặng
Thứ 3 : Thay đổi lồng đột ngột . từ tròn sang vuông và từ vuông sang tròn . Từ cao xuống thấp từ thấp lên cao . vì khi ta thay đổi lồng tức là thay nhà mới thay chỗ ở cho chim . nên có những con chim cũng cứ đảo đầu thăm dò . nhiều con chim cũng từ thế mà sinh ngoái
Thứ 4 : những con chim ko chịu sang lồng tắm . và mình ép sang lồng . khi chim bị ép lồng thường bám vánh bám nóc ( điều này khiến chủ chim khó chịu chỉ muốn thanh lí cái lũ chim lười tắm này )
*cách chữa như sau :
1- anh em mua 1 lồng vuông bằng tre hàng chợ 3 vanh (có rồi càng tốt)
2-vanh trên cùng tức gần nóc lồng vuông anh em bảo cửa hàng (hoặc tự anh em làm ) 4 cầu bán nguyệt nhỏ ,đặt 4 góc lồng
3- xiên chuối (hoa quả ) anh em đặt trên chổ cầu bán nguyệt . thức ăn, nước . anh em vẫn để cầu chính
4 - anh em phủ áo lồng lại và chỉ mở 1 mặt đóng đinh và treo sát vào tường cao hơn đầu mình ,chổ góc nhà (hoặc hè ...) miễn sao 2 mặt lồng vào tường 2 mặt ở ngoài . anh em lưu ý chỉ để hở 1 mặt áo lồng . sau 10 ngày con chim sẽ không còn thấy ngoái lộn anh em cứ để thế cho em ý hết bệnh tầm 20 - 30 ngày lúc đấy anh em thấy sẽ ok không còn tật cho ra lồng tròn nuôi bình thường . đảm bảo anh em làm đúng phương pháp 10 ngày sau sẽ thấy gần như là hết tật . chúc anh em thành công chữa hết tật cho những em chào mào yêu quý thân ! dacvuvn

P/s nguồn chia sẻ