Vấn đề thường xuyên trùm, mở áo lồng cho chim đấu giàn, thi.

phucthien_huynh

Mình có tham khảo 1 số bài viết của ae trên dd về vấn đề này, có 1 số ý kiến như sau:
1. Trùm suốt trừ thời gian tắm rửa phơi nắng, cho ăn.
2. Mở áo lồng bình thường, cách ngày dợt hay thi vài ngày thì trùm dưỡng sức
3. Vẫn mở áo bình thường, sáng mở chiều 5-6 giờ trùm lại.
Anh em cho thêm nhận xét nhé. thanks!

chuột nhắt

cái này em thấy 1 số người cũng đã nói. nhưng em nuôi thì sáng mở ra chiều trùm lại. chim vẫn hót bình thường còn đi trường thì hình như yếu sức không biết đúng không các bác đã nuôi góp ý anh em để em chim khỏe và khi đi dợt chơi tốt. Em thấy cách 2 là hợp lý hơn.

phamkien25

đâu phải chim thay lông đâu mà chùm riết....kiểu này lớn ko nổi đâu hihi......chim có sức hay ko do bàn tay mình chăm nó tới đâu mà thôi

Tom

Mình thấy cách thứ 2 là hợp lý nhất. Nhiều Anh em chơi chim chổ mình cũng áp dụng cách 2 đó bạn. Trước ngày thi vài ngày Minh trùm áo lồng chữ A ko những giúp chim dưỡng sức mà còn làm chim bị ức đến khi thi đấu sẽ máu lửa hơn.

tranhaduc

sang bo ra chieu het nang thi chum lai.chim khoe hay ko la do minh cham thoi
Vui lòng gõ tiếng Việt có dấu - Cảm ơn!

Mrbin

hôm trước mình có xem truyền hình phỏng vấn một cao thủ chơi chim ở Hà Nội. anh ấy cũng có nhắc đến vấn đề này.nên chùm áo lồng thường xuyên hơn.(mở một mặt). chỉ trừ nhưng lúc tắm rửa cho ăn và phơi nắng.tránh cọ sát nhiều với nhưng chú chim khác. như vậy chú chim khi thi đấu sẽ bền hơn

huang

m có tham khảo ông a, cũng toàn chim đi thi
ngoài thời gian phơi nắng, tắm, tập lực thì trùm áo lồng 100% ở nơi có ánh sáng

dinhthotb

Chào Mào Thái Bình
Chủ đề này cần bàn đây. Mong các nghệ nhân có chim hay đi thi chia sẻ cho anh em mới chơi với

chuột nhắt

vấn đề này thì chỉ nhờ anh em đi thi chỉ bảo cho cách gọi là om chim để đi thi và di dợt. mong anh em nào có kinh nghiệm chỉ bảo thêm để anh em học hỏi.

chaomaophoxuoi

trước khi thi dợt bình thường và chuẩn bị thi thì chỉ cần 1 tuần thôi chùm áo lồng để chỗ vẵng xa tiếng chim cho chim không hót đấu nữa có thời gian nghỉ ngơi và sôi sục máu chiến , vẵn tắm nắng nước bình thường vì chùm áo lồng chim rất bí .cách ngày thi 2 hôm ko tắm nữa chim ko bị mất lửa sau đó là đi thi thố đấy gọi là om chim

vietgun

Mình đang làm cách 3. Nhưng không biết như thế có ổn không.

Mà lưu ý vấn đề này đang nói đến chim thuần nhé!