Vấn đề thay lông rất nan giải và chưa có cách giải quyết.mong ae giúp

aq90000

Chả là e có con mào nó muốn thay lông nhưng trường họp này e hơi bị bó tay.
Thứ nhất ..chủ trước chăm nó rất tệ nên e nó có hiện tương yếu chân và lông lá rất chi là khô xơ tồi tệ hết chỗ nói luôn....
Thứ hai...khi về tay em thì nó có hiện tượng bắt đầu thay lông...
Thứ ba...vì nó thay lông thời điểm bây giờ cũng hơi trái mùa và mình đang chăm sóc để đôi chân nó đỡ bị yếu và liệt....nếu thay lông cần phải trùm áo lồng nhiều để e nó thay cho ổn định.nhưng cái chính ở đây là nó đang bị yếu chân nếu trùm áo nhiều thì càng yếu chân và chân sẽ ko khỏi đc.nhưng ko trùm áo lồng thì e nó lại ko chịu thay lông.tiến thoái lưỡng nan vì thế mong ae và các cao nhân có kinh nghiệm hay chỉ cho e 1 con đương sáng để e nó đc khỏe mạnh.....Chăm sóc như thế nào,chế độ ăn uống ra sao mong ae giup ...xin cảm ơn rất rất nhiều.....

kennjdiep

Bác kiếm cái lồng lực cho em nó vừa thay lông ôm đẹp vừa khỏe chân hehe

Đừng nghĩ trùm áo thay lông là tốt...cứu đôi chân nó trước.Bạn thử cho uống ống B1 loại nước tiêm pha với nước. Phơi nắng sớm, tắm hoa quả đều cho mau lại sức. Cám thay lông thì tìm cám uy tín, ko thì ba vì.

cuongpham82

Sao bạn lại nghĩ rằng chim đang yếu chân, trùm áo lồng thì chân chim càng yếu?. Bạn cứ cho ăn uống bình thường, đừng đặt nặng vấn đề thay lông quá. Nghĩa là bạn đừng trùm áo lồng thường xuyên. Quan trọng là cái chân của con chim phải khỏe (có lẽ là chim đang thiếu chất trầm trọng thì chân mới yếu như vậy). Mời các cao nhân vào cho ý kiến thêm. Thân ái!

chaomaopr

cái quan trọng hiện giờ là giải quyết cái chân còn lông lá tính sau.
`1. sáng bác phơi nắng sáng cho em nó khoảng 30 phút là ổn, ít nhất là 20 phút nhé.nắng 7-8h sáng
2. mua vài viên vitamin b1 về giã nhuyễn trét lên trái cây cho nó ăn trong 1 tuần.
3. bổ sung cào cào hàng ngày
4 trùm áo lồng 50-60% là ok
1 tuần sau nêu thấy chân nó ổn hơn là ok rồi đó bạn. khỏi bổ sung vitamin b1 nữa.

sau đó sáng (phơi nắng+tắm) 2 ngày 1 lần +trùm lông thay lông là ok

NAMNT

thay lông

nếu mình là bạn,mình sẽ làm như thế này:

1. cám HBK1, vứt cám cũ, cho cám mới vào ngay,
2. trái cây mỗi ngày 1 loại: chuối, cam, quýt, mướp khía...
3, cào cào cho ăn vô tư. em đếm, xem mỗi ngày nó ăn hết mấy con thì cho. thường 4-5 con.
4. sáng vừa hé nắng sớm thì phơi, tầm 1h-2h, tới khi nào thấy nóng da thì đem vào, trùm áo lồng kính, đến sáng ngày hôm sau.
5. tắm cách nhật, vệ sinh lồng cách nhật. sáng phơi nắng xong thì cho tắm, để chổ thoáng cho rỉa lông xong thì trùm lồng yên tỉnh.

về yếu chân: do em nó không du chất nên chân bị yếu. với cách chăm trên thì bạn đã bsung chất cho em nó, sau 1-2 tháng thay lông xong thì em nó đã cường tráng. lúc này bắt đầu bỏ vào lồng lực. lồng lực thì che nắng, mưa 1 /2, còn lại 1/2 thì để chổ có nắng sáng và chiều tự chiếu vào. 1 đầu mát để cám. đầu nắng để trái cây và nước. để cho em nó trong đó tự xử từ sáng đến chiều tầm 5h thì cho vào lồng ngủ. sau 1 tháng trong lồng lực như vậy thì em nó đã hoàn toàn khác.

bạn lưu ý là hiện tại em nó đang yếu toàn diện thì bỏ vào lồng lực càng yếu hơn. phải thúc cho mập mạp, khỏe mạnh thì mới tập thể lực .

chúc bạn thành công.

aq90000

Em nó ổn hơn chút xíu so với lúc mới bắt về rồi bạn Lê Hậu ah...mình rất cảm ơn những lờ góp ý chân tình của các bạn...Đặc biệt cảm ơn bạn NAMNT.Bạn góp ý rất chân tình và rất thuyết phục tớ.Thật sự là bây giờ tớ chỉ muốn chăm e nó thật khỏe mạnh béo lên càng nhiều càng tốt.phục hồ sức khỏe 1 cách nhanh chóng.tớ sẽ cho nó thay lông tự nhiên ko trùm áo lông nhiều ăn uống thật đầy đủ.thật sự là e nó có hiện tượng yếu chân thôi chứ ko phải yếu hoàn toàn....giờ tó đang cho e nó ăn cám HBK số 1 trộn với cám tổng hợp số 0 của HBK.ăn chuối hàng ngày hầu như ngày nào cũng có chuối sứ.cào cào thì ngay nào cũng cho ăn từ 5 đến 10 con.ko cho tập lực chỉ là ít trùm áo lồng thôi,phơi nắng sớm mỗi sáng khoảng 2 tiếng.từ 6h30 đến 8h30.....như thế có ổn ko mọi người....e nó là mào ngũ lân rất đẹp giọng thì ko biết ở đâu cả....mình sẽ pots ảnh và videos e nó cho mọi người xem vào 1 thời điểm gần nhất có thể.cảm ơn ae.....mong đc chỉ giáo thêm...

nhocchip_vt

ké e này cũng cùng tình trạng nè
chủ cũ bỏ bê chỉ cho ăn sâu,cám gà không phơi nắng không tắm rửa,hiện tại lông xoăn,1 bên cánh lông gãy trụi đã nhổ lấy gốc,chân yếu
phơi nắng sớm 15 phút

aq90000

Trường hợp chim của tớ cũng gần giống chim của cậu nhocchip_vt đấy..............có cao nhân nào chỉ giáo thêm ko ạ

nhocchip_vt

dùng cám dưỡng(ba vì hay @cand số 2 cho lẹ) trái cây mát,trứng kiến,cào cào,sâu meal(sâu 2 con/ngày nhìu quá mập chim),tắm thường xuyên,phơi nắng sớm 15 phút.Khỏe mạnh lông lá ok rồi thì lồng lực thôi
hạn chế trùm áo lồng kín mít cứ mở 1/3 áo lồng,bố trí cống đều ở các cầu cho e nó hoạt đông,chứ đứng im 1 chổ càng yếu chân

giangnam

Chả là e có con mào nó muốn thay lông nhưng trường họp này e hơi bị bó tay.
Thứ nhất ..chủ trước chăm nó rất tệ nên e nó có hiện tương yếu chân và lông lá rất chi là khô xơ tồi tệ hết chỗ nói luôn....
Thứ hai...khi về tay em thì nó có hiện tượng bắt đầu thay lông...
Thứ ba...vì nó thay lông thời điểm bây giờ cũng hơi trái mùa và mình đang chăm sóc để đôi chân nó đỡ bị yếu và liệt....nếu thay lông cần phải trùm áo lồng nhiều để e nó thay cho ổn định.nhưng cái chính ở đây là nó đang bị yếu chân nếu trùm áo nhiều thì càng yếu chân và chân sẽ ko khỏi đc.nhưng ko trùm áo lồng thì e nó lại ko chịu thay lông.tiến thoái lưỡng nan vì thế mong ae và các cao nhân có kinh nghiệm hay chỉ cho e 1 con đương sáng để e nó đc khỏe mạnh.....Chăm sóc như thế nào,chế độ ăn uống ra sao mong ae giup ...xin cảm ơn rất rất nhiều.....
chim suy rồi thì áp dụng phương pháp dưỡng thôi:
1 cám dưỡng,mồi tươi, trái cây mát chủ yếu đu đủ , cà rốt hấp các loại khác lâu lâu cho ăn còn chuối mốc cũng vậychủ yếu là để kích và giừ lửa thôi
2 tắm nắng sáng 30p ---> 1h là đủ tránh nắng gắt, tắm nước thì 2,3 ngày gì cũng đc nhưng tránh thời tiết lạnh, nhiều gió hay chim chưa khô lông đã trùm lồng vì chim dễ trúng gió vs sâu lông
3 vấn đề thay lông đừng lăn tăn vì những con như vậy thay lông có khi mất tới 5 tháng vì chim đang suy mà
nhũng con như vậy ko vội đc đâu, mùa này đừng hy vọng nó quá,mức độ hồi phục tuỳ vào thể chất, gốc bổi hay má trắng và độ tuổi con chim nữa
lâu ngày lướt qua dd nên góp vài lời vậy thôi có gì ko phải ae bỏ qua

truongpham1205

-Cho đậu cành xoan tươi có tác dụng rất tốt trong việc chữa đau chân.
-Bạn trùm áo 1 nửa lồng treo chỗ yên tĩnh sẽ giúp con chim đc yên tĩnh để thay lông lại vừa giúp con chim vận động cho đôi chân mạnh hơn
-Dinh dưỡng đầy đủ: cám ngon + Hoa quả có thêm mồi tươi như cào cào thì quá tốt
-Tắm nắng tắm nước 2 ngày 1 lần
P/s: Hãy dùng cành xoan tươi sau 1 tuần bạn sẽ thấy hiệu quả rõ rệt để chữa bệnh đau chân

chaomaohu3

K biết chim sao chứ. Gà mình bị yếu chân mình đem lên thú y chích 1 mũi . Vài ngày sau là bình thường

aq90000

Rất cảm ơn rất nhiều sự đóng góp rất chân tình của các bạn.mình xin ghi nhận tất cả mọi ý kiến trên..minh sẽ từ từ áp dung hết tất cả các cách của các bạn...rất mong đc thêm nhiều sự góp ý chân tình của các bạn nữa.qua trường họp của em để đc thêm nhiều kinh nghiệm trong quá trình chăm sóc nuôi dưỡng...cảm ơn all

nhocchip_vt

tính đến hôm nay là tròn 2 tuần e nó về với mình
lông cánh,đuôi đang mọc ra nhưng chắc phải đợi mùa lông sau,các lông bị cong,dập dễ gãy
chân lột bốt đến nay khớp gối đã bớt sưng,nhún nhảy đc rồi
2 ngày nay chim đã đổ giọng

CM365

Chim mà kích bang tay vậy bạn nhocchip_vt ? nó sẽ chỉ hang khi thấy chủ thui.

aq90000

tính đến hôm nay là tròn 2 tuần e nó về với mình
lông cánh,đuôi đang mọc ra nhưng chắc phải đợi mùa lông sau,các lông bị cong,dập dễ gãy
chân lột bốt đến nay khớp gối đã bớt sưng,nhún nhảy đc rồi
2 ngày nay chim đã đổ giọng
Con này bệnh tật giống hệt con của mình luôn