Vấn đề trống mái...Mong các Pro giải thích zùm...!

bunthilapchoiz

Tình hình là e đang nuôi 2 e chào mào má trắng... Nhưng ko biết là mái hay trống. Cuối lưỡi gần cổ họng 2 e này đều có những vệt màu tối nhưng ko rõ màu.
..! Mong các Anh em trong 4rum phân tích zùm e với...!

cmbinhlong

Chào mào tình bạn & tình yêu
cái này khó nói lắm bác ak.chấm lưởi đen chưa chắc đã trống.đóng bộ cũng khó nói.nếu lông đuôi trên 12 cọng sẽ là trống.nhưng chưa chắc.nhiều con mái nhìn cũng như trống.bác tìm đọc trên diển đàn có nhiều bài viết nói về cách phân biệt chim trống mái đó.

cmtegiac

bạn để ý xem có con nào hay hót gió (hót giọng nhỏ trong miệng) không thì đó chắc chắn là trống đấy bạn ah. Mình chỉ biết chọn qua cách đó thôi

vuthiyennhi

Tình hình là e đang nuôi 2 e chào mào má trắng... Nhưng ko biết là mái hay trống. Cuối lưỡi gần cổ họng 2 e này đều có những vệt màu tối nhưng ko rõ màu.
..! Mong các Anh em trong 4rum phân tích zùm e với...!
Cuối lưỡi có đốm đen thì xác suất trống khoảng 90%, bạn cần để ý thêm em nó có hay hót chuyện không.Nếu có thì mấy em đó sau này 8 dữ lắm à, con nếu nghe nó kêu wichs chèo weo thì cho nó tự do đi bạn nhé. Còn không nữa thì thả avari nuôi đẻ thử xem. Hehehe

chaomaoBC

Bác cmtegiac nói đúng đấy bạn à. Chào mào non, tơ trống mái rất là khó phân biệt, chỉ có những anh em chơi lâu có kinh nghiệm thì nhìn được thần sắc của chú chim mới biết được trống mái thôi.
Chúc bác có các chú chim hay, đẹp.

bunthilapchoiz

bạn để ý xem có con nào hay hót gió (hót giọng nhỏ trong miệng) không thì đó chắc chắn là trống đấy bạn ah. Mình chỉ biết chọn qua cách đó thôi

Thanks bác...! thỉnh thoảng cũng thấy e nó lí nhí vài âm bé bé...!

bunthilapchoiz

cái này khó nói lắm bác ak.chấm lưởi đen chưa chắc đã trống.đóng bộ cũng khó nói.nếu lông đuôi trên 12 cọng sẽ là trống.nhưng chưa chắc.nhiều con mái nhìn cũng như trống.bác tìm đọc trên diển đàn có nhiều bài viết nói về cách phân biệt chim trống mái đó.

Đã tham khảo nhiều rồi bác ạ... Nhưng ko có hình ảnh kèm theo nên khó nhận biết quá...!

daoduclong

Vấn đề này rất khó bác ạ.mình thường phân biệt trống mái qua cảm giác nhiều hơn.chim mái thường nhìn trông hiền hiền tội tội.bàn chân chim mái thường nhỏ nhắn hơn.nhìn trong lồng tập thể chim mái thường đứng 1 chỗ...vài dòng kinh nghiệm góp ý.chúc bạn thành công

bunthilapchoiz

Đã đếm 12 lông đuôi bác ạ... Thanks bác nhiều nha...!
Thân..! bunthilapchoiz

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Mình có cách phân biệt bác kham khảo. Nếu đếm đủ 12 cọng lông đuôi thì chắc chắn là trống.
Trường hợp chim thiếu đuôi hoặc gãy đuôi, ta có 3 cách để phân biệt:
Kè chim trống, nếu tỏ thái độ đứng căng người miệng bọng là trống 100%.
Tiếng hót, nhanh, to, khi tách riêng nghe tiếng chim khác hót thì nhại lại rất lớn là trống 80%.
Hình dáng, mắt xéo, to con mặt dữ, chân cao vảy dày là trống 60%.

Thân, black_fish9402

bunthilapchoiz

Mình có cách phân biệt bác kham khảo. Nếu đếm đủ 12 cọng lông đuôi thì chắc chắn là trống.
Trường hợp chim thiếu đuôi hoặc gãy đuôi, ta có 3 cách để phân biệt:
Kè chim trống, nếu tỏ thái độ đứng căng người miệng bọng là trống 100%.
Tiếng hót, nhanh, to, khi tách riêng nghe tiếng chim khác hót thì nhại lại rất lớn là trống 80%.
Hình dáng, mắt xéo, to con mặt dữ, chân cao vảy dày là trống 60%.

Thân, black_fish9402

Thêm 1 kinh nghiệm nữa.. Thanks Bác..!

hunglan27

Thứ nhất đếm lông đuôi: 12 cái là đực 95%
Thứ hai: Xem xem con chim có lông tơ dài mọc sau gáy không(sau gốc mào đằng sau gáy xuống), nếu có và dài thì 100% là đực rồi. mình chọn theo cách này chưa dính em cái nào cả.
Chúc may mắn !!!

tanhoangkts

Mình có con mỏ trắng chim lở tích lên: Má đỏ rất to, mắt to, mũ dày, đuôi 12 lông mỗi bên 5 bông trắng. Nhưng khi sổ thi vẫn 5-6 âm nhưng âm cuối hay wiuiiiiiiiiiiii rất dài vậy hỏi là trống hay mái.

laohacrom

Mình có con mỏ trắng chim lở tích lên: Má đỏ rất to, mắt to, mũ dày, đuôi 12 lông mỗi bên 5 bông trắng. Nhưng khi sổ thi vẫn 5-6 âm nhưng âm cuối hay wiuiiiiiiiiiiii rất dài vậy hỏi là trống hay mái.
Chim ....đực ! ( giọng : thích..thì chiều mới là ẽm khà khà )
thêm kinh nghiệm nữa khi nhìn dáng chim : chim trống bộ cánh thường dài , đầu cánh vót nhọn .Ngoài ra khi bắt chim chú ý đến thần sắc con chim, chim trống mặt nhìn lanh lợi ,sáng sủa ,gặp cái mặt nhìn vô thấy ác là bắt liền ko suy nghĩ , chim mái thì ngược lại

tanhoangkts

thêm kinh nghiệm nữa khi nhìn dáng chim : chim trống bộ cánh thường dài , đầu cánh vót nhọn .Ngoài ra khi bắt chim chú ý đến thần sắc con chim, chim trống mặt nhìn lanh lợi ,sáng sủa ,gặp cái mặt nhìn vô thấy ác là bắt liền ko suy nghĩ , chim mái thì ngược lại
Cái này thích à nha.

baloteli

cách chọn chim trống của mình:mình đi mua chim hay mang theo cái cây móc và 1 file mp3 thu sẵn tiếng chào mào.khi bật file lên,nhiều em hiếu chiến ra giọng theo or hót chuyện theo(trên 4 âm)mình thò cây móc cỗ nó kéo ra(nhiều con vừa thò cây vào là nó skill cái cây liền,nhìn đã lắm).thế là xong.nhiều em hiếu chiến quá thì chọn 1 em đẹp nhất bằng cách xem body em nó:yếm đậm,đuôi dài,mào cao,mỏ ngắn,dài đòn.chim mình chọn đa số giá 200k trở xuống,nhưng toàn chim trống.về nhà mất 1 ngày wen lồng là sổ giọng.

soncao3008

Đồng ý với bác này 100% (những ae đã có kinh nghiệm chơi chim nhìn theo kiểu này là biết ngay).

Mình bổ sung thêm ý là lông cánh chim trống thường dài qua phao câu, hihi.