Vấn nạn về lồng sắt

phu4567vn

Chào anh em trong diễn đàn chaomao.org.....Cho mình hỏi các bạn 1 câu nhé! Nếu các bạn tư vấn thì mình tặng AE 1 câu:
Mình đang thắc mắc về những con chim chào mào nhát mới mua về nó cứ nhảy hoài à.nó tông vào lồng chảy máu thấy tội...Cho mình hỏi có nên tủ lồng liền k?
:confused::confused::confused: vì mình nghe nói là tủ lồng chim nó nhát thêm..Con chim hồi trc' mình mua về nhát ơi là nhát..nó đụng lồng sắt mạnh mẽ..nó đụng đến nổi gãy luôn cái cây thanh sắt luôn =))thế là mất con chim..mình rất tiếc nó vì nó hót hay

Sửa bởi Amin:

xellosak

sặc tủ lồng để chim bớt street , để em nó bình tĩnh không tông chứ
tủ lồng cho bổi là tốt

minhtuantbvn

bạn thích mau dạn ???cứ nhổ hết lông cánh đuôi đi,cho vào lồng nhỏ để sát người khoảng 1th mọc lại rạn bằng nuôi 2 năm ( nhớ ăn cám rồi mới nhổ nhé)

Pleikupho

bạn thích mau dạn ???cứ nhổ hết lông cánh đuôi đi,cho vào lồng nhỏ để sát người khoảng 1th mọc lại rạn bằng nuôi 2 năm ( nhớ ăn cám rồi mới nhổ nhé)
đảm bào với bạn ko phải nó dạn mà là nó đơ, làm cách này chắc vài năm sau chim mới chịu chơi.
chủ topic : bác nuôi lồng sắt thì phải cuốn băng keo 1/3 lồng phía trên và tủ áo lồng 1 tuần đầu cho chim nghĩ ngơi , ăn uống, làm quen với kiếp tù chung thân. sau đó mới mở áo hé dần nhé, sau 3 ngày về nhà thì cho e nó tắm dần cho quen. cànng tắm và phơi nắng, cho ăn chim càng mau thuần thôi. nhưng cũng tùy con. mình áp dụng với dàn chim nhà thì đa phần sau 1 lần thay lông thì chim đã khá đứng lồng. nhưng có con mình nuôi đã 2 mùa lông mà nhảy như ma

keen_cola

tặng bạn 1 câu ''chơi chim cứ phải từ từ''.chim khi mới về thường hoảng nên trùm lại rồi từ từ mở ra sau sẽ dạnh thôi.con mở luôn cũng đc chỉ sợ chim hoảng rồi hỏng luôn hoặc không thì nhìn xấu quá nản vứt không thèm quan tâm nữa.con lồng sắt thì nuôi chẳng sao miễn không xổng chim là đc.cái lồng của bạn chắc cũng hàng khủng nên chim lao gãy đc nan.

DAT777

theo minh thì nen lay kéo cắt bo long cánh ko cần tủ áo cho chim mau dạn cái đã, long thì để mùa sau em no thay lông la dang chứ gi

phu4567vn

tặng bạn 1 câu ''chơi chim cứ phải từ từ''.chim khi mới về thường hoảng nên trùm lại rồi từ từ mở ra sau sẽ dạnh thôi.con mở luôn cũng đc chỉ sợ chim hoảng rồi hỏng luôn hoặc không thì nhìn xấu quá nản vứt không thèm quan tâm nữa.con lồng sắt thì nuôi chẳng sao miễn không xổng chim là đc.cái lồng của bạn chắc cũng hàng khủng nên chim lao gãy đc nan.
Tks bạn nha...góp ý hay :eek:

Nam Đà Nẵng

Chào mào Đà Nẵng
Những chú chim nhát thường là những chú già rừng,nó sống trong môi trường tự nhiên lâu ngày nên rất khó thuần dưỡng, nên thuần dưỡng lâu dài mới được. Không nên ép quá dễ hỏng chim hoặc chim sinh tật. Nên cho chim vào lồng vuông ép bổi và trùm lồng chữ a và mở dần ra cho chim thích nghi từ từ với môi trường nuôi nhốt. Không nên nhốt lồng sắt chim dễ bị vỡ đầu chảy máu hoặc hỏng móng
Thân NĐN

lenhattan

bạn lấy cái màn (mùng) trùm lai,vừa chim ko toác đầu chảy máu,vừ chim thấy người nhanh dạn,nếu chim có chui rúc củng ko sao,nhưng may sao cho thật căng cho bó sát lồng bạn nhé

Bạn nên dùng băng keo bịt phần trên của lồng, chỉ cắt chổ cửa lồng để chim khỏi tung rách đầu, nên tủ lồng lại, chỉ để hé 1 phần, dần dần kéo cho hé nhiều hơn, chim quen dần thì nên thay đổi chổ treo, nếu treo chỗ đông người ra vào thì tốt, còn chế độ ăn uống tắm rửa thì bình thường, dân dần chim sẽ hết nhát thôi, chứ cắt cánh không tủ áo lồng để chỗ đông người thì như dao 2 lưỡi thôi à, coi chừng chứ đi đứt con chim.

thienhuy334

mình thì lấy băng keo trùm phần trên lại , xong mở áo lồng thoải mái , chim rất khó tét đầu