Video về 1 cuộc thi của Thái Lan - tham khảo và học hỏi được gì không?

dauvietha

Cách tổ chức, trọng tài, cách chấm, giàn treo, lồng ,khoảng cách lồng...

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Nhìn ý thức của người Thái xem cổ vũ chào mào thi đấu kìa. Dây hàng rào chỉ tới mắc cá chân thôi :)

xuantan579

khó hiểu cách chấm cũng như phần thưởng của nước bạn, nhiều người được nhận cúp quá. Mỗi quốc gia có phong cách chơi khác nhau.

ngocthien022

- Dàn xa nhỉ!!
- Trọng tài đứng cũng xa
- Hình như chim thi con nào hót bền nhất thì thắng, vậy mới gọi là"Thi tiếng hót chim chào mào"

luongdd

Chào Mào Danh Dự
Cũng như ngoài miền bắc đang làm thôi

shopthuhavd

Mình kết nhất cái khoảng cách treo lồng chim của các nghệ nhân THÁI, người ta treo lồng chuẩn về KHOẢNG CÁCH để mấy em chim cưng thi thố về giọng và cách đấu,... ; Việt Nam ta thì cứ 10cm khoảng cách các lồng rồi nào là lồng 15 nan, 17 nan, 21 nan, lồng tròn,... khi treo gặp gió thoảng làm các lồng chạm nhau=> các chú chim cưng chuyển qua đá chứ không hót hét gì nữa (Lỗi tại chúng ta nê chim mới đá, chụp lồng) Rồi Trọng tài nói chụp lồng, bỏ đấu,... ha ha :D
Còn nhiều vấn đề để học của cuộc thi của THÁI LAN nữa nhưng mình chỉ nêu vấn đề chính là khâu treo lồng phải có khoảng cách tối thiểu là 20cm mới chuẩn :D
Clip của Pác chủ thớt rất có ý nghĩa cho chúng ta học hỏi, Xin cảm ơn !!!

Thân chào !

mecm

chơi chim đã thành ngành công nghiệp của ng tl rồi,nên mình mong phong trào chơi chim cm của vn cũng dần dần hoàn thiện như người tl

longsat

Số lượng lồng cũng tương xứng với số lượng giám khảo, đảm bảo tất cả các lồng điều được chấm công bằng.

luongdd

Chào Mào Danh Dự
Mình kết nhất cái khoảng cách treo lồng chim của các nghệ nhân THÁI, người ta treo lồng chuẩn về KHOẢNG CÁCH để mấy em chim cưng thi thố về giọng và cách đấu,... ; Việt Nam ta thì cứ 10cm khoảng cách các lồng rồi nào là lồng 15 nan, 17 nan, 21 nan, lồng tròn,... khi treo gặp gió thoảng làm các lồng chạm nhau=> các chú chim cưng chuyển qua đá chứ không hót hét gì nữa (Lỗi tại chúng ta nê chim mới đá, chụp lồng) Rồi Trọng tài nói chụp lồng, bỏ đấu,... ha ha :D
Còn nhiều vấn đề để học của cuộc thi của THÁI LAN nữa nhưng mình chỉ nêu vấn đề chính là khâu treo lồng phải có khoảng cách tối thiểu là 20cm mới chuẩn :D
Clip của Pác chủ thớt rất có ý nghĩa cho chúng ta học hỏi, Xin cảm ơn !!!

Thân chào !
Chú ý: Bạn nên dùng từ ngữ thích hợp, không nên vì các nhân nào đó để ám chỉ tập thể, ở đây bạn nói Việt Nam thì thật???????
p/s Vậy theo bạn, khoảng cách treo lồng như thế này là bao nhiêu

shopthuhavd

Chú ý: Bạn nên dùng từ ngữ thích hợp, không nên vì các nhân nào đó để ám chỉ tập thể, ở đây bạn nói Việt Nam thì thật???????
p/s Vậy theo bạn, khoảng cách treo lồng như thế này là bao nhiêu

Hình Pác đưa lên thì khoảng cách chuẩn, nhưng mình nói hơi quá là dùng từ ngữ chưa chuẩn, sorry Pác Lương nha; ý mình nói là khu vực Miền trung hay treo lồng quá gần dẫn đến,... như vậy mong các Pác ở Miền trung nên treo khoảng cách lồng như hình trên là ok.
Thân !