Xin cách chăm chào mào bị suy

judas

Các bác giúp em với...em vừa mua dc con chào mào..nuôi từ chim non lên...Em biết cái nết con này chơi rồi...ché và cánh liên tục...Kết nó từ năm ngoái đến năm nay thì mua dc...nhưng chủ trước của nó nuôi bị suy quá...mua về nhà treo lên thì cả ngày cứ xù 1 cục...em phơi nắng và tắm táp đầy đủ...mồi tươi và hoa quả em cũng cho đầy đủ. Vậy mà cả 3 tuần này em nó ko khá lên dc...cả ngày chỉ xù lên rồi hót dc vài câu...Bác nào có kinh nghiệm chăm thì giúp em với...Em cám ơn

VipClub

Vua Chào Mào
Chim đổi chủ . đổi cám sẻ khác biệt 1 phần. còn chim đang suy bác phải cố gắng tẩm bổ em nó thật nhìu . 3 tuần chưa nói lên điều gì đâu bác à . chờ đợi kiên nhẩn em nó sẻ lấy lại phong độ thôi ! mà thời tiết như bây giờ chỉ có miền Nam nuôi chim mới căng được!

judas

dạ em ở Bảo Lộc - Lâm Đồng ạ...lâu lâu xách em nó ra kè thì vẫn thấy bung cánh và ché...nhưng treo riêng em ấy ra chỗ khác thì lại xù như bông gòn :(

caube1002

cái này bác phải từ từ, em đã chăm 1 con lúc nó bị suy đến nỗi nhảy cầu rất khó khăn, và bây giờ nó đang chơi rât ngon ngẻ. cái quan trọng là cần có thời gian và chăm đúng cách, bạn vẫn chăm chim như bình thường, tăng mồi tươi và hoa quả đều đặn, phơi nắng đều đặn, phủ áo lồng chữ A đê chim nghỉ ngơi nhanh hồi sức. 1 tuần cho em nó 2 cam hoặc quýt. sau khoảng 1-2 tháng nó sẽ khỏe.

caube1002

dạ em ở Bảo Lộc - Lâm Đồng ạ...lâu lâu xách em nó ra kè thì vẫn thấy bung cánh và ché...nhưng treo riêng em ấy ra chỗ khác thì lại xù như bông gòn :(
bạn không nên kè chim giai đoạn này, phủ áo lồng chữ A và chăm em nó đều đặn. cái này cần có thời gian bạn à.

neo

có thể thiếu nắng , mồi tươi , nên cho ăn đầy đủ a treo nơi yên tĩnh cho e nó nghĩ ngơi khoảng 1 tháng sau xem kết quả nếu kg lên coi như xui

oliveken1989

các bác xem hộ em có giải pháp hữu hiệu nào không, cũng như pác trên em cũng mới mua một con cm nó cũng xuống cấp tệ hại hơn là đít nó không còn là đít đỏ nữa mà giờ bạc mất rồi làm sao để phục hồi cho em nó đỏ lại phần lông ở đít và căng lên lại. mong các pác giúp em với

yeuchimhue

3 tuần ko nói lên đc điều gì đâu bác chủ ơi , vả lại đổi chủ , đổi nhà , mọi thứ nên cứ từ từ đả , bác cứ chăm đều tay đi đả

caube1002

các bác xem hộ em có giải pháp hữu hiệu nào không, cũng như pác trên em cũng mới mua một con cm nó cũng xuống cấp tệ hại hơn là đít nó không còn là đít đỏ nữa mà giờ bạc mất rồi làm sao để phục hồi cho em nó đỏ lại phần lông ở đít và căng lên lại. mong các pác giúp em với
muốn nó đít đỏ ngay là không được bạn à, bạn phải chở mùa sau khi nó thay lông bạn chăm em nó tốt thì đít sẽ đỏ. bạn cho ăn chuối, đu đủ, cà chua, táo.

tuanlv115

Chim suy còn đi kè lồng khác nào bảo đang ốm đi đánh nhau . Bạn nên chăm bình thường nhớ dọn vệ sinh lồng 1 / ngày /1 lần . Chim yếu mà lồng bẩn chính là nguồn cơn gây bệnh khác.

laohacrom

Các bác giúp em với...em vừa mua dc con chào mào..nuôi từ chim non lên...Em biết cái nết con này chơi rồi...ché và cánh liên tục...Kết nó từ năm ngoái đến năm nay thì mua dc...nhưng chủ trước của nó nuôi bị suy quá...mua về nhà treo lên thì cả ngày cứ xù 1 cục...em phơi nắng và tắm táp đầy đủ...mồi tươi và hoa quả em cũng cho đầy đủ. Vậy mà cả 3 tuần này em nó ko khá lên dc...cả ngày chỉ xù lên rồi hót dc vài câu...Bác nào có kinh nghiệm chăm thì giúp em với...Em cám ơn
Mùa này chim nuôi non lên đa số là xù. Qua mùa xuân em nó sẽ cho bạn biết tay, ko gấp đc đâu hề hề ..

bamien

Bạn cho ăn tăng hoa quả lên, theo kinh nghiệm của mình thì chuối,táo,cam,cà chua,dứa thay đổi liên tục ngoài ra thì tắm nắng tắm nước đầy đủ mỗi ngày hai con châu chấu, vệ sinh lồng háng ngày. Mỗi ngày cho em nó nửa viên B1 nghiền nát hòa vào nước cuối ngày bỏ và cho uống 10 ngày liên tục rồi dừng lại. Bạn phải theo dõi thêm xem em nó có bị chảy nước mũi không hoặc hắt hơi không... nói chung thì phải theo dõi và chăm cẩn thận em nó sẽ láy lại phong độ. Chúc em của bạn nhanh hồi phục.