Xin Cách Vào Cám Bào Chế ( H E L P )

DJ_ChE

Sau 1 time bước vào thú chơi em đã bị cuốn hút thật sự với mấy em CM, vợ lại ghét chim nên hay la mắng "là chăm chim hơn chăm vợ", hay vẩy nước , quét bụi vào chim. :mad: Sau gần 1 năm vật lộn với mấy em bổi ghẻ lở, mộc Zombie, rồi rủ rê vợ nghe chim hót đem ra nhiều lý do cực tốt về chim.
Đến nay em đã có mấy em đứng lồng và lông lá đẹp tí chút, vợ thì đi chợ cũng nhớ mua chuối cho chim chồng rùi, Và em muốn bắt tay vào tự làm cám cho mấy em ý. He. vì cám ngoài ko đủ dĩnh dưỡng mà lại rất đắt đỏ , e nuôi nhiều nên tự làm cám cho kinh tế ^^. Công thức e có rồi, thành phần cũng đủ rồi. Nhưng trước khi làm ae cho e biết cách vào cám mới thế nào là tốt nhất ( tại thấy có mấy ae bảo tình trạng sốc cám, tụt lửa,kiết lị, táo tỏng suy lông, đứng lông này nọ em thấy lo lo.) Nên e có vài thắc mắc mong cá bro chỉ giáo...

Nên trộn chung cám mới vào 1 cóng hay bỏ riêng 2 cóng rồi rút dần lượng cám cũ.
Trong khoảng bao lâu thì mới dừng cám cũ được.
Lúc ăn cám mới bị đi ỉa cho ăn cào 2 có sao ko. ( vì cào cào là đồ tươi chắc chắn là bụng yếu khó tiêu hóa rồi, đi shit đen xì)

Thank các bro trước

Sửa bởi Amin:

cmtegiac

nếu hiện tại bạn đang cho chim ăn cám Ba vì, giờ muốn làm cám với nhiều thành phần hơn thì khi đó chắc chắn chim sẽ bị sốc cám. Vì thế để tránh trường hợp này bạn cho cám ba vì 2 phần và cám mới 1 phần, ăn chừng 1 tuần thì rút bớt cám ba vì đi tăng thêm 1 chút cám mới. Làm như thế tuy lâu nhưng chim sẽ không bị sốc cám.
Trong quá trình ăn cám cũ lẫn cám mới vẫn cho ăn cào cào bình thường tuần 3 lần, mỗi lần chừng 5-6 con thôi là đủ rồi đừng chiều nó quá. Chim ăn cào cào đi phân đen là bình thường

laohacrom

Cách mà mình hay áp dụng khi cám mới với cám củ có thành phần khác nhau nhiều : cám trong cóng chỉ nên đủ cho chim ăn trong 3 ngày trở lại thôi, để lâu bị mốc ,biến chất ko tốt cho chim, thông thường việc đổi cám trong vòng 10 ngày là chim quen cám mới ,lần đầu tỉ lệ 7/3 ( cám củ /cám mới ), lần 2: 5/5, lần 3: 3/7 ,sau đó ngưng 1 ngày cám, cho ăn trái cây cho sạch ruột rồi thay bằng cám mới .Đối với cám mà thành phần tương tự nhau thì áp dụng luôn tỉ lệ 50/50 .
Trường hợp bạn nuôi bằng cám ba vì chuyển qua cám tự làm tốt hơn thì có thể áp dụng luôn tỉ lệ 7/3.
Có 1 điều trong khoãng thời gian đổi cám nên có trái cây thường xuyên
Hy vọng bạn có thể áp dụng đc cho những chú chim yêu của mình qua bài viết này .

lenhattan

Chuẩn ko cần chỉnh. Laohac pro mà. Hì. Cứ theo laohac mà tiến hành bác. Chúc bác chim cò mau căng lửa

caube1002

Cách mà mình hay áp dụng khi cám mới với cám củ có thành phần khác nhau nhiều : cám trong cóng chỉ nên đủ cho chim ăn trong 3 ngày trở lại thôi, để lâu bị mốc ,biến chất ko tốt cho chim, thông thường việc đổi cám trong vòng 10 ngày là chim quen cám mới ,lần đầu tỉ lệ 7/3 ( cám củ /cám mới ), lần 2: 5/5, lần 3: 3/7 ,sau đó ngưng 1 ngày cám, cho ăn trái cây cho sạch ruột rồi thay bằng cám mới .Đối với cám mà thành phần tương tự nhau thì áp dụng luôn tỉ lệ 50/50 .
Trường hợp bạn nuôi bằng cám ba vì chuyển qua cám tự làm tốt hơn thì có thể áp dụng luôn tỉ lệ 7/3.
Có 1 điều trong khoãng thời gian đổi cám nên có trái cây thường xuyên
Hy vọng bạn có thể áp dụng đc cho những chú chim yêu của mình qua bài viết này .
bác này nói chuẩn nè! hoa quả thì bạn cho ăn táo sẽ sạch ruột