Xin chỉ giáo khắc phục chào mào vừa gãi vừa đấu

hoanganhvina9

Xin cả nhà chỉ giáo khắc phục hiện tượng chào mào khi lên dàn vừa gãi vừa đấu:
Nhà có mấy con chào mào đều là chơi dàn tố chất tốt nhưng có hiện tượng khi đi thi vừa gãi vừa đấu, đi dãi cũng vẫn vừa gãi vừa đấu; đấu thì bền không sợ con nào nhưng đấu xong lại gãi rồi lại đấu
nước nuôi của mình thì ăn cám, hoa quả 2 ngày 1 lần , tắm tuần 2-3 lần. Hàng ngày treo 1 hôm chỗ có nắng buổi sáng, 1 hôm chỗ có nắng buổi chiều, một hôm chỗ râm mát cả ngày- ngày này nhốt trong lồng lực tắm tự do-cứ tuần tự như vậy, Không cho ăn sâu tí nào
Mong cả nhà chỉ giáo để khắc phục hiện tượng trên, tình trạng chim căng đét ché đều chứ không phải chưa xong lông sinh ra gãi.
Xin cám ơn

chaugiathuan1

e cũng có 1 e như thế, vừa đấu vừa gãi, nhưng nó gãi mép mõ hay mặt j đấy. Cứ như bị vướng cái j đó làm e nó nhột, khó chịu vậy

linhngovnn

Theo mình nghĩ có khả năng chú chim bị rận rệp ký sinh, bạn cho tắm nước muối một tuần liền thử xem kết quả.

chaomaophoxuoi

Xin cả nhà chỉ giáo khắc phục hiện tượng chào mào khi lên dàn vừa gãi vừa đấu:
Nhà có mấy con chào mào đều là chơi dàn tố chất tốt nhưng có hiện tượng khi đi thi vừa gãi vừa đấu, đi dãi cũng vẫn vừa gãi vừa đấu; đấu thì bền không sợ con nào nhưng đấu xong lại gãi rồi lại đấu
nước nuôi của mình thì ăn cám, hoa quả 2 ngày 1 lần , tắm tuần 2-3 lần. Hàng ngày treo 1 hôm chỗ có nắng buổi sáng, 1 hôm chỗ có nắng buổi chiều, một hôm chỗ râm mát cả ngày- ngày này nhốt trong lồng lực tắm tự do-cứ tuần tự như vậy, Không cho ăn sâu tí nào
Mong cả nhà chỉ giáo để khắc phục hiện tượng trên, tình trạng chim căng đét ché đều chứ không phải chưa xong lông sinh ra gãi.
Xin cám ơn
như thế này là biết bác không có nhiều thời gian cho chim rồi
bác tăng tắm thêm đi ngày nào cũng tắm nước ít muối loãng xem sao .phơi nắng nhiều hơn hoa quả tăng thêm vào buổi sáng ngày nào cũng có chiều thôi

Thang_Haiduong

mùa trước bạn chăm thay lông không dứt điểm lên giờ nó đấu hay rỉa lông mùa lông tới này chăm tốt thay lông dứt điểm xẽ hết tình trạng vừa đấu vừa rỉa lông ( tức là còn lông cũ đấy )

tuixike

Chim bị mạt (rận rồi),bị nặng thì gần như là phai bỏ chim cả mùa đó,e chỉ biết vậy thôi,còn chữa trị thì không biết.
P/s: E biết có con chim 2x củ chơi như điên,bị rận h phải nằm avira chờ đổ mùa lông,mà chưa có hy vọng là hết nữa,bị rất nặng không thể đấu đẹp được,cũng tình trạng rỉa lông,"gãi đầu" như nói trên,chủ chim gần như là bỏ.
Dạo này tình trạng này nhiều lắm,các a chăm chim cho cẩn thẩn.

hoanganhvina9

thank cả nhà rận mạt thì không phải vì đã kiểm tra kỹ, có khi nào chim chưa căng đỉnh thì vừa gãi vừa đấu không vậy

leo25788

bác có tình trạng giống mình,rận mạt thì không phải,chim mình tắm với vệ sinh lồng ngày một,nắng phơi đều đặn,lồng thì được xử lý hết mối mọt rồi mà vẫn có tính trạng như trên,đang đấu cái rỉa lông rồi lại đấu tiếp

chimchaomaohp

giống chim mình quá, đấu bền trên 2h nhưng ghét cái cứ vừa gãi vừa hót, rận mạt đã kiểm tra và cho tắm thuốc, ngày tắm 1 lần mà vẫn bị. Cuối cùng cũng tìm ra nguyên nhân là do chủ trước nuôi trong thời kì thay lông k thay dứt diểm hẳn, vẫn còn lông cũ nên nó bị như vậy. bây h chim em đang thay lông hi vọng mùa này sẽ khác đi ^^

davidsonkt

Chim bị rận, mạt cách trị tốt nhất là anh em dùng thuốc nhúng màn (có ở các trung tâm y tế phòng chống sốt rét) hòa với nước sau đó phun lên lồng chim. Nhớ là phải sang e nó sang lồng khác nhé. Đảm bảo hết 100%. Trị được kiến, gián, muối... cho chim bạn nữa đó.

tosudoc

gãi hoài dể ra lát mặt lắm hiiiiiiiiiiiiii xem kỹ xem lông chim bác nghi nghi là thưa thớt hơn bình thường

mecm

chim gãi vậy là lai khỉ rồi bạn,con chim mình cũng gãi như vậy lúc chim hơi yếu lửa bạn nuôi chim căng lửa thì gãi nữa đâu bạn

diennkp

Bị rận rồi. Bắt ra xịt nước hoa sẽ hết. Mình cũng đã từng có chim bị như vậy. Rận ko thấy đc bằng mắt đâu, dù có tắm cũng rất khó hết với những con bị nhiều. Bạn cứ thử đi, rận chúa ghét mùi nước hoa. Chúc sớm thành công.

diennkp

Bị rận

Bắt ra xịt nước hoa là ok luôn. Bí kíp gia truyền đó. Thân.

duonghn

Con chim bị như vậy thứ nhất là do bị dở lông thay lông chưa hết bị lẫn lông . Thứ 2 là ăn cám nóng hoặc thúc chim ghê quá sinh ra tật gãi rỉa . Thứ 3 nữa là con chim tơ nuôi lên hay bị như vậy . Nếu dính 1 trong 3 cái trên thì bó tay luôn chắc không chữa được chấp nhận sống chung với lũ thôi . Thân chào ! duonghn .

Mickeycm.batoqn

Cái này như bị viêm chân lông,như có bạn nào chỉ dẩn bạn cho tắm nc lá bàng tươi sẻ khỏi.hoặc tắm nc bằng lá sầu đâu (sầu Đông)