Xin góp ý về việc thuần bổi dành cho người ít có thời gian

chauanthuan

Xin chào các bác, tình hình là e mới có 1 em bổi. Nhưng mà tại tính chất công việc em chỉ có thời gian ở nhà vào ngày thứ 7 và chủ nhật thôi ạ, Còn cả tuần thì đi làm đóng cửa phòng lại rồi. Vậy nên cho em hỏi là với điều kiện như trên thì em nên chăm thế nào cho ổn ạ. Em định mua 1-2 bóng đèn nhỏ nhỏ thắp sáng để cho chim có ánh sáng chút, các bác thấy được ko ạ,
Với lại cho em hỏi bổi thì nên cho ăn cám gì là ổn ạ, tại cũng ra tiệm chim xem cám mà thấy nhiều loại quá(Anh thông, Cám sài gòn..)... mới về chắc còn lửa rừng nên nghe chim khác hót thì nó cũng xổ bọng được 5-7 âm, mà bữa nay khi nghe chim khác kêu/hót thì chỉ kêu lại, không xổ bọng nữa.
Mong nhận được kinh nghiệm, góp ý của các anh em ạ.

MrKhoaMars

Xin chào các bác, tình hình là e mới có 1 em bổi. Nhưng mà tại tính chất công việc em chỉ có thời gian ở nhà vào ngày thứ 7 và chủ nhật thôi ạ, Còn cả tuần thì đi làm đóng cửa phòng lại rồi. Vậy nên cho em hỏi là với điều kiện như trên thì em nên chăm thế nào cho ổn ạ. Em định mua 1-2 bóng đèn nhỏ nhỏ thắp sáng để cho chim có ánh sáng chút, các bác thấy được ko ạ,
Với lại cho em hỏi bổi thì nên cho ăn cám gì là ổn ạ, tại cũng ra tiệm chim xem cám mà thấy nhiều loại quá(Anh thông, Cám sài gòn..)... mới về chắc còn lửa rừng nên nghe chim khác hót thì nó cũng xổ bọng được 5-7 âm, mà bữa nay khi nghe chim khác kêu/hót thì chỉ kêu lại, không xổ bọng nữa.
Mong nhận được kinh nghiệm, góp ý của các anh em ạ.

Bạn nếu mà đi từ thứ 2-6 mà không về thì nên đem luôn chim lên đó nuôi, nếu bạn đi làm sáng đi chiều về thì vẫn chăm chim bình thường. Quan trọng 1 tuần bạn cố gắng phơi và tắm nó được 2 lần.
Trong nhà chỉ cần có xíu ánh sáng mờ là chim thấy đường ăn uống rồi, không cần phải thắp thêm đèn đâu. Mình trùm tối om nó còn xuống ăn được, đó là bản năng.
Còn lúc về có lửa nó bọng lại, giờ nó tụt lửa thì nó kêu thôi là đúng rồi, bạn nên tìm hiểu cách vệ sinh, tắm rửa, phơi nắng, thức ăn cho chim. Cám thì mua loại rẻ thôi cho ăn cũng được. Khánh long 1 chim, hoặc anh thông cũng được.

chauanthuan

Cám ơn bạn rất nhiều, mình thì đi làm từ sáng tới tối mới về nên cũng ít có thời gian chăm sóc em nó, nên thứ 7 chủ nhật khi nào rảnh thì cũng cố gắng phơi nắng tắm nước vậy đó.

hoichaomao

Vậy thì đúng là khó chăm thật bạn ah. Chim phải đc chăm đều tay. 2 ngày tắm 1 lần đều. Trái cây luân phiên.... chăm bổi phải kiên trì và có thời gian. Chứ như bạn thì hơi khó thật